• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thiết kế

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 67 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thiết kế cơ – điện công trình không bao gồm công trình đường dây và trạm biến áp.

Cách xác định chi phí thiết kế cho công trình sửa chữa

Cách xác định chi phí thiết kế cho công trình sửa chữa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/02/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Lâm Thị Thảo (Hà Nội) gặp vướng mắc trong quá trình áp dụng định mức xây dựng và xác định chi phí thiết kế cho công trình sửa chữa hư hỏng nền, mặt đường và hệ thống thoát nước trên Quốc lộ 47 (Thanh Hóa), công trình thiết kế 2 bước.

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc điều chỉnh thiết kế xây dựng đã được thẩm định, phê duyệt và tổ chức thi công xây dựng theo thiết kế điều chỉnh mà không thực hiện các thủ tục thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh trong trường hợp có yêu cầu thẩm định điều chỉnh là hành vi vi phạm, phải bị xử phạt và thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả.

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Nhiệm vụ khảo sát xây dựng được sửa đổi, bổ sung trong quá trình thiết kế khi nhà thầu thiết kế phát hiện báo cáo khảo sát xây dựng không đáp ứng yêu cầu thiết kế.

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra thiết kế

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra thiết kế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/01/2022 08:02

(Chinhphu.vn) – Chi phí thẩm tra, thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở theo hướng dẫn tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng về ban hành định mức xây dựng và các quy định của pháp luật có liên quan.

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/11/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần thiết, cơ quan chuyên môn về xây dựng có thể yêu cầu đo đạc một số thông số kỹ thuật và kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt để làm cơ sở cho việc kiểm tra công tác nghiệm thu.

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông vận tải hoặc Sở Giao thông vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

Quyền thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh

Quyền thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2021 16:02

(Chinhphu.vn) – Đối với việc điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng (gồm nội dung thiết kế điều chỉnh hoặc toàn bộ nội dung của dự án sau khi điều chỉnh), người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt theo quy định.

Thiết kế, giám sát công trình cấp IV có cần chứng chỉ?

Thiết kế, giám sát công trình cấp IV có cần chứng chỉ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Huỳnh Thiên Khiêm (Trà Vinh) hỏi, khi tham gia khảo sát, thiết kế, giám sát đối với công trình cấp IV thì tổ chức có cần chứng chỉ năng lực không?

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2021 12:20

(Chinhphu.vn) - Công ty tư vấn thiết kế xây dựng của ông Nguyễn Đắc Vi (Bắc Giang) được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động trong lĩnh vực thiết kế công trình dân dụng cấp II. Công ty đang lập báo cáo nghiên cứu khả thi xây dựng công trình trụ sở cơ quan – công trình cấp II.

Nhà thầu thẩm tra thiết kế công trình cần điều kiện gì?

Nhà thầu thẩm tra thiết kế công trình cần điều kiện gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/09/2021 16:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu có chứng chỉ năng lực về thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng thì được thực hiện thẩm tra nhiệm vụ khảo sát và cá nhân có chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng thì được chủ trì thẩm tra nhiệm vụ khảo sát phù hợp với hạng chứng chỉ được cấp.

Phê duyệt lại giá gói thầu hay ký phụ lục hợp đồng?

Phê duyệt lại giá gói thầu hay ký phụ lục hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/08/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đoàn Huỳnh Thu Liễu (Gia Lai) đang quyết toán dự án hoàn thành đối với một dự án được phê duyệt năm 2018. Các gói thầu của dự án đang được thực hiện, tuy nhiên, trong quá trình thi công phát sinh khối lượng.

Đơn vị thẩm định phải độc lập với tư vấn thẩm tra?

Đơn vị thẩm định phải độc lập với tư vấn thẩm tra?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Việt Hà (Hà Nội) đang đầu tư 1 dự án xây dựng bằng nguồn vốn tự có của công ty (vốn tư nhân). Sau khi thiết kế bản vẽ thi công, công ty đã thuê 1 công ty có đủ năng lực thẩm tra, đồng thời lập báo cáo kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và hoàn tất hồ sơ xin giấy phép xây dựng.

Cách xác định chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất

Cách xác định chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Trần Tất Tố (Hà Tĩnh) đang lập đề cương nhiệm vụ khảo sát, lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất và lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình hạ tầng kỹ thuật. Khi thẩm định nhiệm vụ gói thầu, chủ đầu tư yêu cầu đơn vị ông không đưa chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất vào gói thầu và cho rằng chi phí này đã được tính trong chi phí lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.

Công trình nào phải thẩm duyệt thiết kế phòng cháy, chữa cháy?

Công trình nào phải thẩm duyệt thiết kế phòng cháy, chữa cháy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24/11/2020 của Chính phủ, công trình cấp nước nông thôn tập trung không thuộc danh mục dự án, công trình, phương tiện giao thông cơ giới thuộc diện thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy.

Thay đổi biện pháp thi công có phải thẩm định thiết kế?

Thay đổi biện pháp thi công có phải thẩm định thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/08/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Chủ đầu tư cần căn cứ thiết kế biện pháp thi công điều chỉnh để đánh giá an toàn chịu lực của công trình, trường hợp có có ảnh hưởng đến an toàn chịu lực của công trình thì cần thực hiện thẩm định điều chỉnh.

Thiết kế hạng mục cấp điện cần giấy phép gì?

Thiết kế hạng mục cấp điện cần giấy phép gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/08/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Đức Hải (Hà Nội) chuẩn bị thực hiện hợp đồng thiết kế xây dựng đô thị, trong đó có các hạng mục hạ tầng kỹ thuật và cấp điện.

Sẽ có thông tư hướng dẫn xác định chi phí khảo sát

Sẽ có thông tư hướng dẫn xác định chi phí khảo sát

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Bộ Xây dựng đang hoàn thiện dự thảo Thông tư hướng dẫn một số nội dung xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng (hướng dẫn thực hiện Nghị định số 10/2021/NĐ-CP); trong đó, quy định về xác định chi phí phục vụ công tác khảo sát xây dựng đã được chuẩn xác lại.

Phải thẩm định lại thiết kế cơ sở trong trường hợp nào?

Phải thẩm định lại thiết kế cơ sở trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/07/2021 15:02

(Chinhphu.vn) - Hợp tác xã của bà Nguyễn Thị Lành (Hà Nội) làm chủ đầu tư dự án đầu tư khai thác chợ. Khi dự án triển khai đến bước ép cọc, vì nhiều lý do nên chuyển đổi đóng cọc vuông bê tông 30x30 sang cọc ly tâm D300A. Bà Lành hỏi, hợp tác xã có phải thẩm định lại thiết kế cơ sở và điều chỉnh giấy phép xây dựng không?

Tổ chức hoạt động xây dựng theo lĩnh vực ghi trên chứng chỉ

Tổ chức hoạt động xây dựng theo lĩnh vực ghi trên chứng chỉ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Lê Hồng Khánh hoạt động trong lĩnh vực tư vấn đầu tư xây dựng công trình, đã được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, trong đó phạm vi hoạt động ghi: Thiết kế, thẩm tra thiết kế/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3; quản lý dự án/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3.

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Quyền thẩm định thiết kế dự án nhóm C

Quyền thẩm định thiết kế dự án nhóm C

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2021 10:20

(Chinhphu.vn) – Ông Đồng Mạnh Hà (Hà Nội) hỏi, phần nội dung trưng bày - Dự án xây dựng Bảo tàng Hà Nội có được xem xét là dự án nhóm C và công tác thẩm định hồ sơ thiết kế kỹ thuật sẽ do cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc UBND Thành phố thực hiện hay không?

}