(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Duy Trung (Quảng Nam) là viên chức, giữ ngạch cán sự từ tháng 2/2017. Tháng 2/2022, ông sẽ đủ 5 năm công tác tại đơn vị sự nghiệp và mới nhận được bằng đại học. Ông Trung hỏi, năm 2022 ông có đủ tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận vào công chức không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP thì tiêu chuẩn, điều kiện để được xem xét, tiếp nhận vào công chức yêu cầu có đủ 5 năm công tác trở lên làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

Do vậy, trường hợp viên chức có thời gian tốt nghiệp đại học và làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học (xếp lương chuyên viên hoặc tương đương) từ đủ 5 năm trở lên thì đáp ứng điều kiện xem xét, tiếp nhận vào làm công chức ngạch chuyên viên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: công chức , chuyên viên , viên chức