• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: viên chức

Hướng dẫn xếp lương viên chức giáo vụ trong trường học

Hướng dẫn xếp lương viên chức giáo vụ trong trường học

Tham vấn chính sách 03/08/2022 18:15

(Chinhphu.vn) - Bộ Giáo dục và Đào tạo đang lấy ý kiến góp ý của nhân dân với dự thảo Thông tư quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức giáo vụ trong trường phổ thông dân tộc nội trú; trường trung học phổ thông chuyên; trường dự bị đại học và trường dành cho người khuyết tật công lập.

Trường hợp nào được miễn tập sự viên chức?

Trường hợp nào được miễn tập sự viên chức?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/08/2022 14:20

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thân (Sơn La) trúng tuyển kỳ thi tuyển dụng viên chức, vị trí phóng viên hạng III. Bà đã có 2 năm làm phóng viên đúng với vị trí việc làm được tuyển dụng. Vậy, bà có được miễn tập sự theo Khoản 1, Điều 27 Văn bản số 26/VBHN-VPQH ngày 16/12/2019 không?

Căn cứ chi trả trợ cấp thôi việc tại các hội đặc thù

Căn cứ chi trả trợ cấp thôi việc tại các hội đặc thù

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo ông Nguyễn Tiến Đạt tham khảo, hiện không có văn bản nào xác định người làm việc tại các hội đặc thù áp dụng chính sách thôi việc theo diện công chức hay viên chức. Do vậy, đơn vị ông không có căn cứ chi trả trợ cấp cho 1 trường hợp xin thôi việc. Ông Đạt đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp này.

Quy định về nghỉ hưu ở tuổi cao hơn đối với viên chức

Quy định về nghỉ hưu ở tuổi cao hơn đối với viên chức

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 02/08/2022 22:10

(Chinhphu.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 50/2022/NĐ-CP ngày 02/8/2022 quy định về nghỉ hưu ở tuổi cao hơn đối với viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập.

Cách tính thời gian công tác khi tiếp nhận công chức

Cách tính thời gian công tác khi tiếp nhận công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Hữu Thọ (Tây Ninh) được biết, theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP thì điều kiện để tiếp nhận viên chức vào làm công chức là có thời gian công tác 5 năm trở lên. Ông Thọ hỏi, thời gian 5 năm là tính từ thời điểm vào làm viên chức hay thời gian giữ ngạch lương viên chức?

Có được biệt phái viên chức sang cơ quan hành chính nhà nước?

Có được biệt phái viên chức sang cơ quan hành chính nhà nước?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Biệt phái viên chức là việc viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập này được cử đi làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ trong một thời hạn nhất định.

Nhân viên hợp đồng trúng tuyển viên chức, xếp lương thế nào?

Nhân viên hợp đồng trúng tuyển viên chức, xếp lương thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Duyên Tư (Bến Tre) tốt nghiệp điều dưỡng trung học năm 2005 và làm việc theo hợp đồng dài hạn tại bệnh viện từ năm 2006. Năm 2016-2019, bà vừa học vừa làm và tốt nghiệp cử nhân điều dưỡng.

Yêu cầu về trình độ đào tạo khi tiếp nhận công chức

Yêu cầu về trình độ đào tạo khi tiếp nhận công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Huy Thắng (Hà Nam) được tiếp nhận vào làm viên chức, hưởng lương cao đẳng, mã ngạch 06a031, hệ số 2,1. Năm 2012, ông có bằng đại học nhưng chưa được hưởng lương đại học do viên chức không có đợt thi nâng ngạch.

Chứng chỉ hành nghề có thay được chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề?

Chứng chỉ hành nghề có thay được chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2022 07:20

(Chinhphu.vn) - Viên chức có chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật được sử dụng thay thế chứng chỉ chương trình bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành tương ứng.

Viên chức không hoàn thành nhiệm vụ có được xét về hưu trước tuổi?

Viên chức không hoàn thành nhiệm vụ có được xét về hưu trước tuổi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/05/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Ngọc Hóa (Lâm Đồng) sinh năm 1966, công tác được 38 năm 4 tháng, trong đó có 16 năm 9 tháng công tác ở địa phương có phụ cấp khu vực 0,7. Hiện ông là Phó giám đốc Trung tâm Văn hóa, Thông tin và Thể thao huyện và có nguyện vọng về hưu trước tuổi theo Nghị định 143/2020NĐ-CP.

Viên chức chuyển công tác có phải tập sự lại?

Viên chức chuyển công tác có phải tập sự lại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Minh Phương (Hà Nội) có bằng tiến sĩ, công tác tại viện nghiên cứu, hưởng lương nghiên cứu viên chính, hệ số 4,74. Nay bà được tiếp nhận về trường đại học theo diện tiếp nhận viên chức. Trường đại học cho rằng bà đang ở ngạch nghiên cứu viên, không phải ngạch giảng viên nên dự định yêu cầu bà phải tập sự, hưởng lương tập sự hệ số 3,0 (cho tiến sĩ).

Tham gia nghĩa vụ quân sự khi nào thì được tính để nâng lương?

Tham gia nghĩa vụ quân sự khi nào thì được tính để nâng lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Thời gian tham gia nghĩa vụ quân sự được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương thường xuyên chỉ áp dụng đối với trường hợp đang là cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được tham gia nghĩa vụ quân sự theo Luật Nghĩa vụ quân sự và được tính kể từ ngày 15/8/2021.

Bổ sung bằng thạc sĩ trong thời gian tập sự có được tăng lương?

Bổ sung bằng thạc sĩ trong thời gian tập sự có được tăng lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) – Khi thi viên chức giáo dục bà Trương Thị Ngoan (tỉnh Đồng Nai) nộp bằng đại học và được hưởng 85% lương bậc 1 hạng III. Đến tháng 1/2022, bà Ngoan tập sự được 5 tháng, vậy tháng 2/2022 bà nộp bổ sung bằng thạc sĩ thì có được hưởng lương 85% bậc 2 hạng III không?

Chuyển chức danh nghề nghiệp, xếp lương thế nào?

Chuyển chức danh nghề nghiệp, xếp lương thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Kiều Oanh (Quảng Trị) được tuyển dụng làm dân số viên cao đẳng ngày 1/1/2011, mã ngạch 16.306, lương bậc 1, hệ số 2,1. Ngày 1/1/2020, bà được nâng lương lên bậc 4, hệ số 3,03.

Điều kiện tuyển đặc cách vào công chức

Điều kiện tuyển đặc cách vào công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/04/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Khiêm (Gia Lai) được Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện ký hợp đồng lao động không thời hạn từ năm 2012 đến nay. Ông tham gia bảo hiểm đầy đủ và có bằng đại học xây dựng.

Thăng hạng viên chức có cần học lại chứng chỉ?

Thăng hạng viên chức có cần học lại chứng chỉ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/04/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Ngọc Duy công tác tại Trung tâm Dịch vụ việc làm thuộc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Hà Giang, được bổ nhiệm viên chức từ năm 2012, mã ngạch 13a.095 (kỹ sư cao đẳng). Năm 2021, ông chuyển sang chuyên ngành công tác xã hội.

Chuyển sang công chức cần đáp ứng yêu cầu gì?

Chuyển sang công chức cần đáp ứng yêu cầu gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phan Thị Kim Thư (An Giang) được tuyển dụng ngày 1/9/2013. Bà có hơn 5 năm công tác tại đơn vị hành chính sự nghiệp, đang giữ bậc lương cao đẳng nhưng đã có bằng đại học vào tháng 11/2017. Bà Thư hỏi, trường hợp của bà có đủ điều kiện để chuyển sang công chức không?

Đang là viên chức có được dự tuyển viên chức vào đơn vị khác?

Đang là viên chức có được dự tuyển viên chức vào đơn vị khác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/03/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đông Hải là giáo viên tiểu học. Hiện nay huyện tổ chức thi tuyển viên chức giáo dục. Ông Hải hỏi, ông có thể nộp đơn thi tuyển vào một trường tiểu học khác trong cùng huyện được không? Trường hợp nếu đỗ viên chức thì ông cần phải làm thủ tục nghỉ việc tại trường cũ, nộp hồ sơ trường mới như nào cho đúng quy định?

Viên chức tập sự được cử đi đào tạo phải tự trả học phí?

Viên chức tập sự được cử đi đào tạo phải tự trả học phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/03/2022 12:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 5/2021, bà Nguyễn Thị Thanh Huyền (Hà Nội) được tuyển dụng viên chức tại một đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở. Tháng 11/2021, đơn vị có văn bản yêu cầu bà tự đăng ký tham gia khóa học đào tạo nhà nước ở cơ sở đào tạo bất kỳ do đơn vị không đủ kinh phí.

Trường hợp nào được ký hợp đồng không thời hạn sau tập sự?

Trường hợp nào được ký hợp đồng không thời hạn sau tập sự?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đăng Độ (Thanh Hóa) được tuyển dụng viên chức làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. UBND huyện ký hợp đồng thời hạn 12 tháng từ ngày 30/9/2020 đến ngày 30/9/2021, sau đó ký hợp đồng xác định thời hạn 5 năm. Ông Độ hỏi, việc ký hợp đồng với ông như vậy có đúng không?

Đến công tác trước khi xã thành vùng khó khăn có được trợ cấp lần đầu?

Đến công tác trước khi xã thành vùng khó khăn có được trợ cấp lần đầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/03/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 7/2020, ông Huỳnh Phước (Quảng Nam) chuyển công tác đến một đơn vị sự nghiệp. Theo Quyết định số 861/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, cơ quan ông Phước thuộc xã khu vực III, được hưởng chính sách theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP.

Bảo đảm chế độ lương cho giáo viên chuyển ngạch theo Thông tư 02

Bảo đảm chế độ lương cho giáo viên chuyển ngạch theo Thông tư 02

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thị Huế (Nghệ An) là giáo viên tiểu học, vào biên chế tháng 9/2016. Bà có bằng đại học nhưng lại hưởng lương trung cấp. Sắp tới bà được nâng lương thường xuyên lên hệ số 2,46. Nhưng giờ chuyển hạng lương mới thì bà chỉ được nâng lên mức cao hơn liền kề là 2,34 và phải 3 năm nữa mới được xét nâng lương.

Cách xếp hạng và chuyển, xếp lương giáo viên tiểu học theo Thông tư 02

Cách xếp hạng và chuyển, xếp lương giáo viên tiểu học theo Thông tư 02

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thanh Tâm (Long An) là giáo viên tiểu học hạng II, mã số V.07.03.07, hệ số lương 3,33. Bà đáp ứng đủ tiêu chuẩn của giáo viên tiểu học hạng II mới theo Thông tư số 02/2021/TT-BGDĐT, vậy khi chuyển sang hạng II mới thì hệ số lương của bà Tâm là bao nhiêu?

Tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận vào làm công chức

Tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận vào làm công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/03/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Dương Thanh Tùng (Đồng Tháp) được tuyển dụng làm viên chức của trung tâm trực thuộc sở từ tháng 4/2016. Tháng 10/2016, ông được bổ nhiệm viên chức. Tháng 8/2019, Sở Nội vụ kiểm tra phát hiện sai sót trong quá trình tuyển dụng, nên sở của ông Tùng có quyết định hủy viên chức đối với ông.

}