(Chinhphu.vn) - Việc đánh giá, xét cấp chứng chỉ năng lực đối với tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp thực hiện theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 89 và Điều 93 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Sở Xây dựng tỉnh Ninh Thuận đề nghị Bộ Xây dựng hướng dẫn một số nội dung sau:

Điểm b Khoản 3 Điều 67 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP quy định về chuyên môn phù hợp khi xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thiết kế cơ – điện công trình, không bao gồm công trình đường dây và trạm biến áp. Như vậy có được hiểu quy định ở đây là không cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp hay không?

Tại Mục 3.1 Khoản 3 Phụ lục VII ban hành kèm theo Nghị định số 15/2021/NĐ-CP quy định phạm vi hoạt động của lĩnh vực thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình dân dụng hạng III là: “Được thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình từ cấp II trở xuống,...”. Sở Xây dựng tỉnh Ninh Thuận hỏi, nội dung này có chính xác không (từ cấp II hay từ cấp III)?

Mục 3.5 Khoản 3 Phụ lục VII ban hành kèm theo Nghị định số 15/2021/NĐ-CP có quy định lĩnh vực thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình công nghiệp năng lượng gồm: “…Đường dây và trạm biến áp”; trường hợp như đã nêu ở trên, nếu không cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp thì khi xét điều kiện năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp phải căn cứ vào tiêu chí nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 3 Nghị định số 17/2020/NĐ-CP ngày 5/2/2020 của Chính phủ sửa đổi bổ sung một số điều của nghị định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Công Thương thì điều kiện đối với các cá nhân tham gia hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực của các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện thực hiện theo quy định của Luật Điện lực và các văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn thi hành luật này.

Đối với các hạng mục công trình xây dựng, lĩnh vực và phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình được quy định tại Mục 3 Phụ lục VI Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Về nội dung phạm vi hoạt động xây dựng của tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình dân dụng tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Nghị định số 15/2021/NĐ-CP, Cục Quản lý hoạt động xây dựng sẽ tham mưu Bộ Xây dựng trình Chính phủ để đính chính theo quy định.

Việc đánh giá, xét cấp chứng chỉ năng lực đối với tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp thực hiện theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 89 và Điều 93 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chứng chỉ , thiết kế , năng lực , hoạt động xây dựng , trạm biến áp