• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: năng lực

Không còn quy định về năng lực đối với tổ chức lập, thẩm tra dự án

Không còn quy định về năng lực đối với tổ chức lập, thẩm tra dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hoàng Thiện Anh (Long An) thực hiện dự án nhóm A, sử dụng vốn khác. Theo ông hiểu, đơn vị tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi cho dự án này không cần có chứng chỉ hành nghề lập báo cáo nghiên cứu khả thi, mà chỉ cần chứng chỉ hành nghề thiết kế và định giá xây dựng phù hợp để lập thiết kế cơ sở và tính toán tổng mức đầu tư của dự án.

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Đỗ Thanh Vỵ (Hà Nội) chuyên cung cấp hệ thống đỗ xe tự động dạng xếp hình (đỗ xe cơ khí) trong các tòa nhà cao tầng. Các dự án có số chỗ đỗ xe ô tô khác nhau (10, 20, 60, 80, 100, 150, 200, 300… vị trí đỗ cơ khí). Thời gian triển khai thi công lắp đặt khoảng 30 - 45 ngày.

Tiêu chí xét cấp chứng chỉ thiết kế đường dây, trạm biến áp

Tiêu chí xét cấp chứng chỉ thiết kế đường dây, trạm biến áp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2021 10:20

(Chinhphu.vn) - Việc đánh giá, xét cấp chứng chỉ năng lực đối với tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp thực hiện theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 89 và Điều 93 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Năng lực thành viên liên danh xét theo phạm vi công việc

Năng lực thành viên liên danh xét theo phạm vi công việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Năng lực, kinh nghiệm của liên danh được tính là tổng năng lực, kinh nghiệm của các thành viên liên danh, tuy nhiên năng lực, kinh nghiệm của mỗi thành viên chỉ xét theo phạm vi công việc mà mỗi thành viên đảm nhận trong liên danh.

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/11/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm vi đóng góp của mình.

Có chứng chỉ thiết kế có được tham gia thẩm tra thiết kế?

Có chứng chỉ thiết kế có được tham gia thẩm tra thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/10/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Mai Văn Tùng (TPHCM) hỏi, công ty ông có chứng chỉ năng lực thiết kế xây dựng thì có được tham gia thẩm tra thiết kế công trình cùng cấp không, hay phải xin thêm chứng chỉ năng lực thẩm tra thiết kế? Các quy định này căn cứ văn bản nào ?

Đánh giá năng lực của nhà thầu liên danh dựa trên cơ sở nào?

Đánh giá năng lực của nhà thầu liên danh dựa trên cơ sở nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/01/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu liên danh thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu trên cơ sở tuân thủ quy định tại Khoản 1, Điều 15 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Căn cứ đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức

Căn cứ đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2019 11:20

(Chinhphu.vn) – Trước ngày 1/9/2016, việc đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức thực hiện theo hướng dẫn tại Khoản 1, Điều 31 Thông tư 17/2016/TT-BXD hướng dẫn về năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng.

Nhà thầu được bổ sung tài liệu sau thời điểm đóng thầu

Nhà thầu được bổ sung tài liệu sau thời điểm đóng thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp sau thời điểm đóng thầu, để làm rõ năng lực, kinh nghiệm, nhà thầu gửi các tài liệu về năng lực, kinh nghiệm đến bên mời thầu thì bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận các tài liệu này để làm cơ sở đánh giá hồ sơ dự thầu.

Ban QLDA chuyên ngành có được giám sát thi công không?

Ban QLDA chuyên ngành có được giám sát thi công không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/09/2019 10:02

(Chinhphu.vn) - Ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực được thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình khi đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng theo quy định pháp luật.

Điều kiện mời thầu công trình giao thông hạng 2

Điều kiện mời thầu công trình giao thông hạng 2

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Văn Hùng (Hà Nội) có dự án đường giao thông cấp 2. Khi lập hồ sơ mời thầu theo hướng dẫn tại Thông tư 03/2015/TT-BKHĐT, công ty ông yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực của tổ chức thi công xây dựng công trình giao thông hạng 2 trở lên.

Gói thầu nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh đủ năng lực

Gói thầu nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh đủ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/05/2019 07:45

(Chinhphu.vn) – Đối với những gói thầu đơn giản, có giá trị nhỏ, bên mời thầu có thể không quy định tiêu chuẩn đánh giá về năng lực và kinh nghiệm mà chỉ cần yêu cầu nhà thầu nộp bản cam kết để chứng minh nhà thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm cung cấp hàng hóa đáp ứng yêu cầu nêu trong hồ sơ yêu cầu.

Yêu cầu năng lực xây dựng của nhà thầu liên danh

Yêu cầu năng lực xây dựng của nhà thầu liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/04/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Lê Ngọc Long (Hà Nội) đang làm chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng. Công ty ông liên danh tham gia dự thầu với công ty B (có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng) tham gia dự thầu 1 dự án có yêu cầu "nhà thầu cần cung cấp chứng chỉ năng lực".

Loại ngay nhà thầu nộp hồ sơ thiếu bản cam kết?

Loại ngay nhà thầu nộp hồ sơ thiếu bản cam kết?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu phải nộp bản cam kết về việc xây dựng công trình theo đúng bản vẽ thiết kế thi công nêu trong hồ sơ yêu cầu, đồng thời huy động nhân sự, thiết bị thi công phù hợp với quy định của pháp luật về xây dựng và pháp luật có liên quan.

Được bổ sung tài liệu sau khi mở hồ sơ đề xuất kỹ thuật?

Được bổ sung tài liệu sau khi mở hồ sơ đề xuất kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/12/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Sau thời điểm mở hồ sơ đề xuất kỹ thuật 2 ngày, nhà thầu nộp bổ sung Quyết định công bố năng lực hoạt động xây dựng của nhà thầu thì bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận để xem xét, đánh giá theo quy định.

Có thể cho phép nhà thầu chính sử dụng nhà thầu phụ đặc biệt

Có thể cho phép nhà thầu chính sử dụng nhà thầu phụ đặc biệt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/11/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Khi tham dự thầu, trường hợp hồ sơ mời thầu quy định cho phép sử dụng nhà thầu phụ đặc biệt thì nhà thầu được sử dụng nhà thầu phụ đặc biệt và phải kê khai theo Mẫu số 18(b) Chương IV ban hành kèm theo Thông tư 03/2015/TT-BKHĐT.

Yêu cầu về thiết bị thi công đối với nhà thầu liên danh

Yêu cầu về thiết bị thi công đối với nhà thầu liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/11/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Từng thành viên liên danh đáp ứng năng lực, kinh nghiệm đối với phần việc mà thành viên đó đảm nhận trong liên danh; nếu bất kỳ thành viên nào trong liên danh không đáp ứng về năng lực, kinh nghiệm thì nhà thầu liên danh được đánh giá là không đáp ứng yêu cầu.

Đánh giá năng lực đối với nhà thầu là tổng công ty

Đánh giá năng lực đối với nhà thầu là tổng công ty

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/11/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá kinh nghiệm, năng lực của nhà thầu căn cứ vào giá trị, khối lượng do công ty mẹ, công ty con đảm nhiệm trong gói thầu.

Phải chứng minh năng lực của tất cả thành viên liên danh?

Phải chứng minh năng lực của tất cả thành viên liên danh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thành viên trong liên danh thiếu tài liệu chứng minh năng lực, kinh nghiệm thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu theo quy định.

Hai nhà thầu thuê thiết bị cùng một nơi, xử lý thế nào?

Hai nhà thầu thuê thiết bị cùng một nơi, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp cả 2 nhà thầu chứng minh được khả năng huy động thiết bị thi công chủ yếu và đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu thì được đánh giá là đáp ứng yêu cầu về nội dung thiết bị thi công chủ yếu dự kiến huy động để thực hiện gói thầu.

Căn cứ đánh giá kinh nghiệm nhà thầu liên danh

Căn cứ đánh giá kinh nghiệm nhà thầu liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá về kinh nghiệm thực hiện hợp đồng tương tự của nhà thầu liên danh được thực hiện trên cơ sở phần công việc mà từng thành viên đảm nhận trong liên danh.

Điều kiện năng lực với liên danh nhà thầu tư vấn

Điều kiện năng lực với liên danh nhà thầu tư vấn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/08/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp bất kỳ thành viên nào trong liên danh không đáp ứng về năng lực, kinh nghiệm thì nhà thầu liên danh được đánh giá là không đáp ứng yêu cầu.

Chỉ định thầu rút gọn, xác định năng lực nhà thầu thế nào?

Chỉ định thầu rút gọn, xác định năng lực nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đinh Minh Tám (Quảng Bình) hỏi: Chủ đầu tư xác định nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu bằng cách nào? Có phải bằng cách gửi hồ sơ năng lực hay không? Việc gửi hồ sơ năng lực trong chỉ định thầu rút gọn có bắt buộc không?

Nhà thầu phải chứng minh khả năng huy động nhân sự

Nhà thầu phải chứng minh khả năng huy động nhân sự

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/07/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Ngô Minh Đức (Hà Nội) đã cung cấp hồ sơ chứng minh năng lực, kinh nghiệp đáp ứng đầy đủ những yêu cầu của bên mời thầu, tuy nhiên, bên mời thầu lại yêu cầu cung cấp sổ BHXH của các nhân sự chủ chốt, mặc dù trong hồ sơ mời thầu không có yêu cầu.

}