• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?

Dự án phát sinh chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/04/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

Dự án nào cần lập báo cáo kinh tế–kỹ thuật đầu tư xây dựng?

Dự án nào cần lập báo cáo kinh tế–kỹ thuật đầu tư xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Bảo (Yên Bái) hỏi, việc sửa chữa tài sản công lĩnh vực quốc phòng an ninh, chi phí từ 500 triệu đồng trở lên, vốn nhà nước ngoài đầu tư công và vốn NSNN chi thường xuyên thì chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình có phải lập, trình thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật hoặc dự án đầu tư xây dựng hay không?

Công trình ảnh hưởng cộng đồng có phải thẩm định?

Công trình ảnh hưởng cộng đồng có phải thẩm định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/11/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do công ty cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

Dự án nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

Dự án nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/10/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Hồng Hà (TPHCM) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

Căn cứ áp dụng quy định chuyển tiếp đối với dự án xây dựng

Căn cứ áp dụng quy định chuyển tiếp đối với dự án xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2021 16:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Quyền thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh

Quyền thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2021 16:02

(Chinhphu.vn) – Đối với việc điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng (gồm nội dung thiết kế điều chỉnh hoặc toàn bộ nội dung của dự án sau khi điều chỉnh), người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt theo quy định.

Sửa chữa hạ tầng khu công nghiệp có cần lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Sửa chữa hạ tầng khu công nghiệp có cần lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan ông Ngô Tấn Quốc (Cần Thơ) thực hiện quản lý, duy tu, sửa chữa hạ tầng trong khu công nghiệp. Nguồn vốn để thực hiện là từ nguồn thu giá dịch vụ hạ tầng trong khu công nghiệp được để lại cho đơn vị (đơn vị tự bảo đảm chi thường xuyên).

Công trình thiết kế một bước thu phí thẩm định thế nào?

Công trình thiết kế một bước thu phí thẩm định thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện công trình xây dựng có thiết kế một bước thì không thu phí thẩm định thiết kế kỹ thuật theo quy định tại Thông tư số 210/2016/TT-BTC.

Có phải trình Sở Xây dựng thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Có phải trình Sở Xây dựng thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/05/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Minh Dương hoạt động trong lĩnh vực khai thác khoáng sản. Công ty đã lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình khai thác khoáng sản.

Thẩm quyền duyệt dự toán công việc chuẩn bị dự án

Thẩm quyền duyệt dự toán công việc chuẩn bị dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp dự án chỉ cần lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư dự án thẩm định, trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt.

Chủ đầu tư có được tự thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Chủ đầu tư có được tự thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Chủ đầu tư căn cứ vào nguồn vốn theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ để xác định thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật, căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 10 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP để lựa chọn đơn vị thẩm tra cho phù hợp.

Chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật có gồm thuế GTGT?

Chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật có gồm thuế GTGT?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/12/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật được xác định theo Điểm 3 Mục II Phần II ban hành kèm theo Quyết định số 79/QĐ-BXD ngày 15/2/2017 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng công bố Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng chưa bao gồm thuế GTGT.

Thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, giao cơ quan chuyên môn trực thuộc hoặc tổ chức, cá nhân có chuyên môn phù hợp với tính chất, nội dung của dự án khi không có cơ quan chuyên môn trực thuộc thực hiện thẩm định.

Nạo vét kênh thủy lợi có phải duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Nạo vét kênh thủy lợi có phải duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Trí Vân (Sóc Trăng) công tác tại văn phòng HĐND và UBND cấp huyện, chịu trách nhiệm xử lý, thẩm định văn bản trên lĩnh vực xây dựng cơ bản. Ông hỏi, công trình nạo vét kênh thủy lợi sử dụng nguồn vốn cấp bù thủy lợi phí có mức đầu tư dưới 500 triệu đồng có cần phê duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật không?

Hướng dẫn xác định hình thức quản lý dự án

Hướng dẫn xác định hình thức quản lý dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/10/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Đối với trường hợp báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được UBND thị xã quyết định về hình thức quản lý dự án thì chủ đầu tư căn cứ để thực hiện. Đây là trường hợp thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án được người quyết định đầu tư giao.

Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị

Thông số, đặc tính kỹ thuật là cơ sở để xác định giá của thiết bị

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì thông số kỹ thuật thuộc nội dung phê duyệt thiết kế xây dựng, do đó, trong quá trình phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật chủ đầu tư phải trình thông số, đặc tính kỹ thuật kèm theo để làm cơ sở phê duyệt.

Thẩm quyền duyệt bổ sung thiết bị cho công trình

Thẩm quyền duyệt bổ sung thiết bị cho công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp bổ sung danh mục thiết bị vào công trình thì đề nghị chủ đầu tư báo cáo người quyết định đầu tư để quyết định, theo đó cần phải phê duyệt chủ trương đầu tư điều chỉnh có bổ sung nội dung danh mục thiết bị.

Thẩm định lại báo cáo kinh tế-kỹ thuật trong trường hợp nào?

Thẩm định lại báo cáo kinh tế-kỹ thuật trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của ông Nguyễn Văn Minh (Hà Nội) là chủ đầu tư dự án khai thác cát, sỏi; thuộc hạng mục lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật. Tuy nhiên, khi đi vào xây dựng, đơn vị muốn thay đổi mặt bằng sân công nghiệp sang vị trí khác.

Mức phí thẩm tra công trình chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật

Mức phí thẩm tra công trình chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Huy Hùng làm việc tại Phòng Quản lý xây dựng của UBND một huyện tại tỉnh Thanh Hóa. Do công trình cấp huyện thường có quy mô nhỏ chỉ dừng lại ở việc lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật, nếu áp dụng thu phí theo Thông tư 209/2016/TT-BTC thì phí thu rất thấp.

Trình tự thẩm định dự án điều chỉnh

Trình tự thẩm định dự án điều chỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Cao Hoài Đức (Đồng Nai) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý việc thẩm định đối với dự án chỉ lập báo cáo kinh tế kỹ thuật khi phải điều chỉnh thiết kế, dự toán.

Quyền thẩm định dự án vốn Nhà nước dưới 15 tỷ đồng

Quyền thẩm định dự án vốn Nhà nước dưới 15 tỷ đồng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/04/2018 16:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan của ông Vũ Văn Thành (Hà Nội) là đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Bộ, sử dụng ngân sách Nhà nước cấp để đầu tư bảo trì, sửa chữa, nâng cấp cơ sở vật chất nhằm đáp ứng nhu cầu hoạt động của cơ quan. Cơ quan của ông được phân cấp quyết định đầu tư các dự án có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng.

Quy trình thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Quy trình thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/03/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Quốc Tuấn (Đắk Lắk) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số nội dung liên quan đến thẩm quyền, trình tự thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công - dự toán công trình.

Căn cứ xác định phí thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật

Căn cứ xác định phí thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/03/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Tân (Quảng Ngãi) hỏi: Trường hợp chủ đầu tư đã thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước khi thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì cơ quan Nhà nước thu bằng mức phí quy định hay chỉ được tính thu bằng 50% mức thu phí tương ứng quy định theo Khoản 4, Điều 4 Thông tư 209/2016/TT-BTC?

}