• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Bộ Xây dựng hướng dẫn cách tính mật độ xây dựng

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Đức Huy (Gia Lai), QCVN 01:2019/BXD về quy hoạch xây dựng có nêu cách tính mật độ xây dựng là tỷ lệ diện tích chiếm đất của các công trình kiến trúc chính trên diện tích lô đất. Ông Huy hỏi, diện tích chiếm đất được hiểu là diện tích bao của mặt bằng tầng trệt hay là diện tích của hình chiếu bằng của mái công trình?

12/03/2021 10:02

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 1.4.20 QCVN 01:2009 quy định: “Mật độ xây dựng thuần là tỷ lệ chiếm đất của các công trình kiến trúc chính trên diện tích lô đất (không bao gồm diện tích chiếm đất của các công trình ngoài trời như tiểu cảnh trang trí, bể bơi, bãi (sân) đỗ xe, công trình hạ tầng kỹ thuật”.

Diện tích chiếm đất là diện tích của hình chiếu bằng của mái công trình.

Chinhphu.vn