• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: cao tuổi

Đà Nẵng: Trường hợp nào trên 80 tuổi được hỗ trợ 1.000.000 đồng?

Đà Nẵng: Trường hợp nào trên 80 tuổi được hỗ trợ 1.000.000 đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/08/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Lê Nguyên Đức (TP. Đà Nẵng), ông được biết Chính phủ có chính sách hỗ trợ cho nhóm đối tượng bảo trợ xã hội, nhưng tại địa phương ông thì trả lời, chỉ hỗ trợ cho người già cô đơn, người khuyết tật nặng và trẻ em mồ côi, còn đối tượng bảo trợ xã hội thuộc nhóm trên 80 tuổi không được hỗ trợ. Ông Đức hỏi, như vậy có đúng không?

Thuê lao động nghỉ hưu, DN có phải trả tiền bảo hiểm không?

Thuê lao động nghỉ hưu, DN có phải trả tiền bảo hiểm không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Anh Thư (Đà Nẵng) hỏi, doanh nghiệp tôi có trường hợp người lao động là người đã nghỉ hưu và có lương hưu, doanh nghiệp không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động này nhưng phải trả thêm cho người lao động 1 khoản chi phí, vậy mức chi phí được tính như thế nào?

Quy định về độ tuổi để xác định người lao động cao tuổi

Quy định về độ tuổi để xác định người lao động cao tuổi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2019 06:20

(Chinhphu.vn) – Quy định về độ tuổi để xác định người lao động cao tuổi trong Bộ luật Lao động 2012 đang là một vấn đề vướng mắc. Hiện không có văn bản nào quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành về việc xác định tuổi và tiêu chí để được coi là người lao động cao tuổi được quy định tại Điều 166 và Điều 187 Bộ luật Lao động.

Tiếp tục làm việc sau 60 tuổi, có phải ký lại hợp đồng?

Tiếp tục làm việc sau 60 tuổi, có phải ký lại hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2018 15:45

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người lao động tiếp tục lao động sau 60 tuổi đối với nam hoặc 55 tuổi đối với nữ thì Công ty CP Kết cấu Thép Toàn Thịnh (Long An) thỏa thuận với người lao động để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho lao động cao tuổi?

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho lao động cao tuổi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/05/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Phạm Thị Thu Sương (tỉnh Tiền Giang) hỏi: Cơ quan tôi ký hợp đồng với một người lao động 71 tuổi, làm quản trang đã hơn 10 năm, không tham gia BHXH, BHTN, BHYT. Nay cơ quan tôi chấm dứt hợp đồng lao động với lao động này thì có phải chi trả trợ cấp thôi việc không?

Sử dụng LĐ cao tuổi làm việc nặng nhọc phải theo điều kiện nghiêm ngặt

Sử dụng LĐ cao tuổi làm việc nặng nhọc phải theo điều kiện nghiêm ngặt

Chính sách mới 12/01/2016 15:47

(Chinhphu.vn) – Tại dự thảo Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn, vệ sinh lao động, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã đề xuất những điều kiện nghiêm ngặt đối với việc sử dụng người lao động cao tuổi làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

}