QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

chỉ định thầu

Các trường hợp không đấu thầu qua mạng

Các trường hợp không đấu thầu qua mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/07/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Bùi Quang Huy (TPHCM) có 100% vốn Nhà nước. Ông Huy hỏi, công ty ông có được phép chỉ định thầu các gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP không, hay áp dụng quy định tại Điều 37 Thông tư số 08/2022/TT-BKHĐT là phải thực hiện qua mạng 100%?

Quy định mới về mẫu hồ sơ, báo cáo trong đấu thầu

Quy định mới về mẫu hồ sơ, báo cáo trong đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/06/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Nguyễn Thành Đạt (Hà Nội), sau khi Thông tư số 01/2024/TT-BKHĐT được ban hành, Thông tư số 08/2022/TT-BKHĐT hết hiệu lực, còn Thông tư hướng dẫn về mẫu hồ sơ yêu cầu mới là dự thảo. Ông Đạt hỏi, vậy đơn vị ông áp dụng mẫu hồ sơ yêu cầu chỉ định thầu như thế nào?

Hạn mức chỉ định thầu gói thầu cung cấp dịch vụ công

Hạn mức chỉ định thầu gói thầu cung cấp dịch vụ công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Huỳnh Ngọc Tuấn (Hà Tĩnh) hỏi, gói thầu tư vấn cung cấp dịch vụ công sử dụng ngân sách Nhà nước có giá dưới 500 triệu đồng có được áp dụng chỉ định thầu theo Luật Đấu thầu số 22/2023/QH15 không?

Thẩm quyền quyết định áp dụng chỉ định thầu rút gọn

Thẩm quyền quyết định áp dụng chỉ định thầu rút gọn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/06/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Phạm Thị Loan (Thái Nguyên) đang lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu, các gói thầu thực hiện trước khi phê duyệt dự án đầu tư công sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, áp dụng Luật Đấu thầu số 22/2023/QH15.

Gói thầu trên 100 triệu đồng có được chỉ định thầu?

Gói thầu trên 100 triệu đồng có được chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/06/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Đối với gói thầu sử dụng nguồn kinh phí chi thường xuyên (bao gồm vốn sự nghiệp chi thường xuyên, gói thầu thuộc dự án cải tạo, sửa chữa…), không phải dự án đầu tư theo Luật Đầu tư công thì sẽ áp dụng hạn mức chỉ định thầu theo dự toán mua sắm là trên 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng.

Gói thầu mua sắm áp dụng hạn mức chỉ định thầu thế nào?

Gói thầu mua sắm áp dụng hạn mức chỉ định thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/06/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Gói thầu sử dụng nguồn kinh phí chi thường xuyên, không phải dự án đầu tư theo Luật Đầu tư công thì sẽ áp dụng hạn mức chỉ định thầu theo dự toán mua sắm là trên 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu đã cung cấp dịch vụ tư vấn?

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu đã cung cấp dịch vụ tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/04/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo ông Nguyễn Việt Thành (Hà Nội) tham khảo, Điểm đ Khoản 6 Điều 89 Luật Đấu thầu 2013 quy định một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là nhà thầu tham dự thầu gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp do mình cung cấp dịch vụ tư vấn trước đó.

Có được chia dự án thành các gói thầu?

Có được chia dự án thành các gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/04/2024 08:20

(Chinhphu.vn) - Đơn vị bà Nguyễn An Dung (Vĩnh Phúc) thực hiện in 12 số bản tin/năm, mỗi tháng phát hành 1 số. Đầu mỗi quý đơn vị bà lập đề xuất, nhu cầu, dự toán, số lượng cần phát hành của mỗi quý, sau đó ra quyết định chỉ định thầu nhà in cho quý đó. Bà Dung hỏi, đơn vị bà làm như vậy có đúng với quy định không (nguồn vốn sử dụng là chi thường xuyên)?

Nhà thầu thi công bỏ giữa chừng, xử lý phần việc còn lại thế nào?

Nhà thầu thi công bỏ giữa chừng, xử lý phần việc còn lại thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/03/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Phần công việc còn lại nếu áp dụng các hình thức lựa chọn nhà thầu khác (không phải chỉ định thầu) thì hình thành gói thầu mới và phải được phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu; giá gói thầu được cập nhật lại theo dự toán (nếu cần thiết).

Gói mua sắm thường xuyên có được áp dụng chỉ định thầu?

Gói mua sắm thường xuyên có được áp dụng chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/03/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan ông Nguyễn Văn Trọng (Bắc Giang) cần thực hiện 1 gói thầu xây lắp, để sửa chữa cơ quan, có giá trị dự toán được duyệt là 480 triệu đồng, từ nguồn kinh phí thường xuyên của đơn vị.

Điều kiện chủ đầu tư được áp dụng chỉ định thầu

Điều kiện chủ đầu tư được áp dụng chỉ định thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Minh Phúc (Quảng Ninh) hỏi, đơn vị ông áp dụng chỉ định thầu, chỉ định thầu rút gọn đối với các gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật Đấu thầu thì có đúng quy định hay không?

Thực hiện chỉ định thầu hay chào hàng cạnh tranh?

Thực hiện chỉ định thầu hay chào hàng cạnh tranh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/01/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2023, đơn vị của ông Nguyễn Thanh Sơn (Hà Nội) thực hiện gói thầu diệt, phòng chống mối cho công trình đang sử dụng, nguồn vốn thường xuyên không tự chủ.

Mua sắm vật tư có được chỉ định thầu rút gọn?

Mua sắm vật tư có được chỉ định thầu rút gọn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/07/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Đinh Xuân Vũ có 100% vốn nhà nước, thực hiện chế độ hạch toán kế toán, sản xuất kinh doanh theo đặt hàng, giao nhiệm vụ của cấp trên. Nguồn vốn để thực hiện có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, sản phẩm tạo ra phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh.

Khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn?

Khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan bà Trần Thị Lãm (Phú Yên) đang triển khai mua hạt giống lúa để thực hiện chương trình giảm lượng giống, ứng dụng cơ giới hóa trong sản xuất, giá trị từ 102 triệu đồng đến 198 triệu đồng.

Bốn giải pháp xử lý tồn tại trong đấu thầu qua mạng

Bốn giải pháp xử lý tồn tại trong đấu thầu qua mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/03/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Phạm Trung Thành (Hà Nội) đã thực hiện đấu thầu qua mạng tất cả các gói thầu. Tuy nhiên, theo ông Thành thì phương thức đấu thầu này không mang lại hiệu quả tiết kiệm chi phí (do giảm thầu) so với đấu thầu truyền thống.

Gói thầu sử dụng nguồn chi thường xuyên có được chỉ định thầu?

Gói thầu sử dụng nguồn chi thường xuyên có được chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/10/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Vũ Hương (Hà Nội) hỏi, gói thầu tư vấn lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật dự án sửa chữa công trình trụ sở, sử dụng nguồn chi thường xuyên ngân sách thành phố, với mức dự toán là 115 triệu đồng thì có phải áp dụng hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Thông tư số 58/2016/TT-BTC không?

Xem xét sửa đổi quy định về thẩm quyền chỉ định thầu

Xem xét sửa đổi quy định về thẩm quyền chỉ định thầu

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 10/08/2022 12:24

(Chinhphu.vn) - Phó Thủ tướng Lê Văn Thành giao Bộ Giao thông vận tải rà soát, trình Thủ tướng Chính phủ, Chính phủ xem xét sửa đổi Nghị quyết số 18/NQ-CP ngày 11/2/2022 của Chính phủ về thẩm quyền chỉ định thầu của Thủ tướng Chính phủ, nội dung về công bố giá, chỉ số giá vật liệu xây dựng.

Bộ KH&ĐT hướng dẫn thực hiện cơ chế đặc thù về chỉ định thầu

Bộ KH&ĐT hướng dẫn thực hiện cơ chế đặc thù về chỉ định thầu

Kinh tế 10/08/2022 11:05

(Chinhphu.vn) - Bộ Kế hoạch và Đầu tư (KH&ĐT) vừa có văn bản số 5520/BKHĐT-QLĐT gửi các Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan trực thuộc Chính phủ; Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc hướng dẫn thực hiện cơ chế đặc thù về chỉ định thầu theo các Nghị quyết của Quốc hội.

Điều kiện chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên

Điều kiện chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Linh (Hà Nội) hỏi, các gói thầu mua sắm từ nguồn ngân sách nhà nước chi thường xuyên không thực hiện tự chủ (như sửa chữa trụ sở, dịch vụ công nghệ thông tin, mua sắm trang phục ngành,…) có giá trị trên 100 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng có được thực hiện theo hình thức chỉ định thầu không?

Khẩn trương ban hành Thông tư hướng dẫn các trường hợp chỉ định thầu

Khẩn trương ban hành Thông tư hướng dẫn các trường hợp chỉ định thầu

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 23/04/2022 17:19

(Chinhphu.vn) - Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành đề nghị Bộ Kế hoạch và Đầu tư khẩn trương ban hành Thông tư theo thẩm quyền hướng dẫn các bộ, cơ quan xem xét, quyết định các trường hợp chỉ định thầu thuộc thẩm quyền của các bộ, cơ quan theo nhiệm vụ giao tại Nghị quyết số 11/NQ-CP ngày 30/1/2022.

Nghị quyết của Chính phủ về mua sắm thuốc, vật tư, trang thiết bị phục vụ phòng chống dịch COVID-19

Nghị quyết của Chính phủ về mua sắm thuốc, vật tư, trang thiết bị phục vụ phòng chống dịch COVID-19

Ngân hàng 22/07/2021 11:58

(Chinhphu.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị quyết 79/NQ-CP về mua sắm thuốc, hóa chất, vật tư, trang thiết bị, phương tiện phục vụ phòng chống dịch COVID-19.

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu là cá nhân?

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu là cá nhân?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đỗ Viết Phúc (Lai Châu) có chứng chỉ hành nghề lưu trữ, lĩnh vực được hành nghề là chỉnh lý tài liệu lưu trữ. Ông đã nộp hồ sơ đăng ký hoạt động dịch vụ lưu trữ tại Sở Nội vụ. Hiện nay có cơ quan muốn thuê ông chỉnh lý tài liệu lưu trữ của cơ quan theo hình thức chỉ định thầu với số tiền của cả gói thầu là hơn 60 triệu đồng.

Gói thầu có giá trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu

Gói thầu có giá trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/04/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Lê Công Trung (Thanh Hóa) được giao cải tạo sửa chữa một số công trình quy mô nhỏ bằng nguồn kinh phí hoạt động không thường xuyên được bố trí trong dự toán giao hàng năm của đơn vị.

Dự án sử dụng vốn Nhà nước dưới 30% có phải đấu thầu?

Dự án sử dụng vốn Nhà nước dưới 30% có phải đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/02/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Vượng (Bắc Giang) chuẩn bị thi công một số công trình di tích đình, chùa theo kế hoạch hỗ trợ tu bổ di tích lịch sử văn hóa trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2020-2025. Trong đó, ngân sách Nhà nước hỗ trợ dưới 30% còn lại là nhân dân đóng góp. Tổng giá trị gói thầu trên 1 tỷ đồng.

}