QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Chuyển mục đích SD đất không phải xin phép, thực hiện thế nào?

(Chinhphu.vn) – Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết, Bộ đang soạn thảo Nghị định mới trong đó sẽ xem xét bổ sung quy định về trình tự, thủ tục đăng ký đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép.

16/11/2015 15:36

Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Đắk Nông), tại Điều 57 Luật Đất đai 2013 quy định, việc chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Đồng thời, tại Điều 6, Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT ngày 2/6/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất cũng chỉ có quy định về hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp phải xin phép.

Bà Hằng hỏi, các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép thì thực hiện như thế nào và do cơ quan cấp nào thực hiện thủ tục hành chính?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề bà Hằng hỏi như sau:

Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT ngày 27/1/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ, đã quy định trình tự, thủ tục đăng ký đối với một số trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép.

Bộ Tài nguyên và Môi trường đang soạn thảo Nghị định mới trong đó sẽ xem xét bổ sung quy định về trình tự, thủ tục đăng ký đối với trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép.

Chinhphu.vn