QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Có cần xác nhận cư trú khi làm thủ tục xác nhận tình trạng hôn nhân?

(Chinhphu.vn) - Ông Chế Hoàng Quân ra UBND xã Phú Xuân, huyện Nhà Bè, TPHCM để xin xác nhận tình trạng hôn nhân và được cán bộ tư pháp - hộ tịch hướng dẫn, phải có Căn cước công dân và Sổ hộ khẩu.

06/11/2022 08:02

Do ông Quân chỉ có Căn cước công dân và biên bản thu hồi sổ Hộ khẩu nên được yêu cầu phải có giấy xác nhận cư trú của Công an xã. Ông Quân hỏi, việc yêu cầu phải có giấy xác nhận cư trú như trên có đúng không?

Về vấn đề này, UBND xã Phú Xuân, huyện Nhà Bè, TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Ngày 18/10/2022, ông Nguyễn Thanh Phong, công chức Tư pháp – Hộ tịch có tiếp ông Chế Hoàng Quân đến yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả, đồng thời cung cấp Căn cước công dân và biên bản thu hồi Sổ hộ khẩu.

Căn cứ Khoản 1, Điều 2 và Khoản 3, Điều 22 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch;

Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là Hộ chiếu, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

Trong thời gian 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, công chức Tư pháp – Hộ tịch kiểm tra, xác minh tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu. Nếu người có yêu cầu có đủ điều kiện, việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là phù hợp quy định pháp luật thì công chức Tư pháp – Hộ tịch trình Chủ tịch UBND ký cấp 1 bản Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người có yêu cầu. Nội dung Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải ghi đúng tình trạng hôn nhân của người có yêu cầu và mục đích sử dụng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Việc công chức Tư pháp – Hộ tịch hướng dẫn ông Quân liên hệ Công an xã yêu cầu cấp giấy xác nhận thông tin về cư trú để bổ sung hồ sơ xác nhận tình trạng hôn nhân là đúng quy định về hộ tịch.

Chinhphu.vn