QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Có được cộng dồn thời gian công tác để tính nâng lương?

(Chinhphu.vn) - Tại Kỳ họp thứ nhất HĐND xã ngày 1/6/2021, bà Phan Thị Thu Hiền không trúng chức danh Phó Chủ tịch UBND xã, sau đó bà không được bố trí sắp xếp vào chức danh cán bộ, công chức nào cho đến tháng 7/2022, bà được bầu làm cán bộ xã.

14/06/2024 11:02

Từ ngày 1/10/2018, bà Hiền giữ hệ số lương 3,33; khoảng thời gian 1/6/2021-1/7/2022, bà bị gián đoạn thời gian công tác. Đến ngày 6/7/2022, bà được bầu giữ chức vụ Chủ tịch Ủy ban MTTQVN xã, được xếp lương hệ số 3,33; thời gian nâng lương lần sau kể từ ngày 6/7/2022. 

Bà Hiền hỏi, bà được xếp lương và tính thời gian nâng lương lần sau như vậy có đúng không? Bà có được cộng dồn thời gian công tác từ ngày 1/10/2018 đến ngày 1/5/2021 vào thời gian nâng lương lần sau không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Khoản 3 Điều 16 Nghị định số 33/2023/NĐ-CP ngày 10/6/2023 của Chính phủ quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố đã quy định trường hợp người được bầu làm cán bộ cấp xã, được tuyển dụng, tiếp nhận vào làm công chức cấp xã theo quy định tại Nghị định này mà đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính để làm căn cứ xếp lương (trừ thời gian tập sự, thử việc), thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục thì được cộng dồn.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo phân cấp thẩm quyền quản lý cán bộ, đề nghị bà Phan Thị Thu Hiền gửi nội dung kiến nghị đến UBND huyện để xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn