• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thời gian công tác

Cần giấy tờ gì để được xác nhận thời gian công tác trước năm 1995?

Cần giấy tờ gì để được xác nhận thời gian công tác trước năm 1995?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2022 08:02

(Chinhphu.vn) – Bác của bà Lê Thị Minh Tuyết (Hà Nội) là công nhân. Tháng 9/1973-12/1981, bác của bà làm việc tại Công ty Đường dài II Công ty Công trình Bưu điện; ngày 1/1/1982-3/1984, làm việc tại Xí nghiệp Lắp máy 69-1 Phả Lại, Hải Hưng.

Điều kiện về thời gian công tác khi xét trợ cấp chuyển vùng

Điều kiện về thời gian công tác khi xét trợ cấp chuyển vùng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Nam (Quảng Nam) hỏi, cán bộ, công chức làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đến thời điểm cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có thời gian công tác dưới 10 năm thì có được hưởng trợ cấp chuyển vùng hay không?

Cách tính thời gian công tác khi tiếp nhận công chức

Cách tính thời gian công tác khi tiếp nhận công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Hữu Thọ (Tây Ninh) được biết, theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP thì điều kiện để tiếp nhận viên chức vào làm công chức là có thời gian công tác 5 năm trở lên. Ông Thọ hỏi, thời gian 5 năm là tính từ thời điểm vào làm viên chức hay thời gian giữ ngạch lương viên chức?

Điều kiện cộng nối thời gian công tác đối với quân nhân phục viên

Điều kiện cộng nối thời gian công tác đối với quân nhân phục viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/06/2022 14:02

(Chinhphu.vn) – Chú của ông Dương Văn Sách (Phú Thọ) sinh năm 1957, nhập ngũ tháng 7/1978, tháng 8/1982 phục viên về địa phương. Từ tháng 1/2016 đến nay tham gia BHXH theo diện cán bộ không chuyên trách cấp xã với chức danh phó Chủ tịch Hội cựu chiến binh.

Đóng trùng BHXH, xử lý thế nào?

Đóng trùng BHXH, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/04/2022 10:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hoa (Hà Nội) đóng BHXH từ năm 2007, đến tháng 8/2016, bà đóng thêm 4 tháng BHXH tại đơn vị B. Do đó bà có 4 tháng đóng BHXH trùng giữa 2 đơn vị. Khi bà làm các chế độ BHXH đều không được giải quyết.

Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã đóng BHXH thế nào?

Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã đóng BHXH thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/04/2022 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Minh Cường (Bình Thuận) là bộ đội phục viên, không có lương hưu và trợ cấp mất sức lao động. Ông làm Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã Mương Mán các nhiệm kỳ 2006-2011, 2012-2017; hưởng lương bậc 2/2, hệ số 2,25 từ ngày 1/12/2011.

Chuyển sang công chức cần đáp ứng yêu cầu gì?

Chuyển sang công chức cần đáp ứng yêu cầu gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phan Thị Kim Thư (An Giang) được tuyển dụng ngày 1/9/2013. Bà có hơn 5 năm công tác tại đơn vị hành chính sự nghiệp, đang giữ bậc lương cao đẳng nhưng đã có bằng đại học vào tháng 11/2017. Bà Thư hỏi, trường hợp của bà có đủ điều kiện để chuyển sang công chức không?

Khi nào được tính thời gian nghĩa vụ quân sự vào năm công tác?

Khi nào được tính thời gian nghĩa vụ quân sự vào năm công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hà Văn Anh (Đắk Lắk) đi nghĩa vụ quân sự từ năm 2003. Năm 2006, ông xuất ngũ, tiếp tục đi học. Năm 2011, ông được tuyển dụng vào giảng dạy tại trường THCS cho đến nay. Ông Văn Anh hỏi, thời gian ông đi nghĩa vụ quân sự có được tính vào thời gian công tác hay không?

Cách tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội

Cách tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thành Đô phục vụ trong lực lượng công an nhân dân từ tháng 2/2009 đến tháng 2/2012. Sau đó xuất ngũ và được hưởng chế độ đầy đủ. Tháng 9/2012, ông trúng tuyển Trường Sĩ quan Chính trị thuộc Bộ Quốc phòng.

Thời gian quân đội có được tính vào phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Thời gian quân đội có được tính vào phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/12/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị A có 7 năm 9 tháng là công nhân quốc phòng tại Trung đoàn 409 Quân khu I (1/1991 - 9/1998), được hưởng phụ cấp thâm niên nghề 7%. Từ tháng 4/1999 đến nay, bà A là giáo viên trường THPT huyện.

Thời gian trước khi phục viên có được cộng nối để hưởng chế độ hưu?

Thời gian trước khi phục viên có được cộng nối để hưởng chế độ hưu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nhữ Đình Tân (Đồng Nai) nhập ngũ tháng 8/1978. Tháng 2/1979, ông cùng đơn vị tham gia chiến đấu tại tỉnh Lạng Sơn. Tháng 7/1979, ông được cử đi học lớp sĩ quan. Tháng 7/1982, ông ra trường và tham gia chiến đấu tại chiến trường Campuchia.

Hồ sơ đề nghị tính hưởng BHXH thời gian trong quân đội

Hồ sơ đề nghị tính hưởng BHXH thời gian trong quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Nhu sinh năm 1947, nhập ngũ tháng 9/1968. Tháng 1/1974, ông phục viên về địa phương, tham gia HTX Nông nghiệp Nghĩa Lộ, xã Yên Nghĩa, huyện Hoài Đức, tỉnh Hà Tây (nay là phường Yên Nghĩa, quận Hà Đông, TP. Hà Nội).

Thời gian hưởng trợ cấp một lần không tính cộng nối BHXH

Thời gian hưởng trợ cấp một lần không tính cộng nối BHXH

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/01/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Văn Đỉnh (Bà Rịa - Vũng Tàu) có 3 năm 8 tháng trong quân ngũ, 4 năm là sinh viên đại học, 3 năm làm cán bộ công nhân viên. Năm 1989, ông nghỉ việc do tinh giản biên chế, được trợ cấp một lần cho số năm công tác nêu trên (10 năm 8 tháng).

Điều kiện cộng thời gian công tác để nghỉ hưu

Điều kiện cộng thời gian công tác để nghỉ hưu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/12/2020 06:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Minh (Long An) công tác trong ngành công an từ năm 1979, do hoàn cảnh gia đình nên năm 1990 ông thôi việc về địa phương, cấp bậc thiếu uý, thời gian công tác là 12 năm.

Đã nhận trợ cấp xuất ngũ có được tính thời gian công tác?

Đã nhận trợ cấp xuất ngũ có được tính thời gian công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/11/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Thông (Nam Định) nhập ngũ năm 1997, xuất ngũ năm 2005, quân hàm thượng sĩ. Ông đã được hưởng trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp học nghề, trợ cấp quân hàm, tiền xe, tiền ăn.

Điều kiện cộng nối thời gian công tác trong ngành Công an

Điều kiện cộng nối thời gian công tác trong ngành Công an

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đậu Anh Đạt (Bình Phước) làm việc trong ngành Công an từ tháng 3/1979, năm 1982 được điều động làm việc tại Trại giam Tống Lê Chân. Tháng 11/1990, ông thôi việc về địa phương, được hưởng 15 tháng nguyên lương, tiền tàu xe và cước phí hành lý không quá 70kg.

Cán bộ y tế xã được cử đi học có được tính thời gian công tác?

Cán bộ y tế xã được cử đi học có được tính thời gian công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/05/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Hào (Thanh Hóa) làm nữ hộ sinh tại Trạm y tế xã Hà Bình từ tháng 8/1988-10/1994. Từ tháng 11/1994 đến năm 1997, bà học lớp y sỹ sản nhi tại trường Cao đẳng y tế Thanh Hóa, kinh phí học tập do xã cấp, sau đó về công tác tại Trạm y tế xã đến tháng 5/1998 có quyết định của UBND tỉnh Thanh Hóa phân công công tác.

Thời gian được tính là đã đóng BHXH đối với cán bộ xã

Thời gian được tính là đã đóng BHXH đối với cán bộ xã

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Chu Viết Tân (Quảng Ninh) là Phó Ban Tài chính xã từ tháng 2/1992 đến tháng 12/1997. Từ tháng 1/1998 đến tháng 3/2002, ông là kế toán ngân sách xã. Từ 4/2002 đến nay, ông làm Phó Chủ tịch, rồi Chủ tịch UBND xã.

Có được xét nâng lương trong thời gian chấp hành án treo?

Có được xét nâng lương trong thời gian chấp hành án treo?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan bà Phạm Thị Thu Sương (Tiền Giang) có công chức, hưởng lương bậc 2 hệ số 2,67 từ ngày 1/1/2013. Công chức này vi phạm giao thông, bị Tòa án phạt tù 36 tháng, cho hưởng án treo, thời gian thử thách 5 năm, tính từ tháng 12/2015. Bà Sương hỏi, người hưởng án treo thì khi nào mới được nâng lương lần sau?

Đóng thêm BHXH tự nguyện đủ 20 năm thì được nhận lương hưu?

Đóng thêm BHXH tự nguyện đủ 20 năm thì được nhận lương hưu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/10/2019 16:02

(Chinhphu.vn) - Bố của bà Kiều Trang sinh năm 1956, là công nhân Nhà máy in Tiến Bộ từ năm 1973. Năm 1988, bố của bà được Bộ Văn hóa cử đi làm việc tại nước Tiệp Khắc. Ngày 1/2/1994, bố của bà về nước nhưng Nhà máy không tiếp nhận nữa nên phải nghỉ việc.

Tham gia nghĩa vụ công an nhân dân có tính đóng BHXH?

Tham gia nghĩa vụ công an nhân dân có tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Quốc Trạng tham gia nghĩa vụ công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018. Ông ký hợp đồng lao động và đóng BHXH từ tháng 12/2018. Ông hỏi, thời gian ông tham gia nghĩa vụ có được tính đóng BHXH không? Hiện tại ông có được tính là đóng BHXH trên 6 tháng không?

Căn cứ tính thời gian công tác đối với cán bộ xã

Căn cứ tính thời gian công tác đối với cán bộ xã

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/07/2019 08:45

(Chinhphu.vn) – Cán bộ cấp xã có thời gian đảm nhiệm chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, nếu công tác liên tục đến ngày 1/1/1998 và hưởng sinh hoạt phí theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP thì thời gian đảm nhiệm chức danh trước ngày 1/1/1998 được tính là thời gian đóng BHXH.

Phải có 5 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu bằng đại học

Phải có 5 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu bằng đại học

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2018 12:20

(Chinhphu.vn) – Ông Phùng Khanh (Tuyên Quang) là viên chức được chuyển sang làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập khác (ở vị trí việc làm của công chức) từ năm 2011, với trình độ cao đẳng, đã biên chế và đóng BHXH thường xuyên. Năm 2018, ông tốt nghiệp đại học.

Không tính đóng BHXH thời gian tại ngũ hưởng sinh hoạt phí

Không tính đóng BHXH thời gian tại ngũ hưởng sinh hoạt phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 1/1/1995 trở đi, hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ thuộc diện hưởng sinh hoạt phí, bản thân không phải đóng BHXH thì thời gian này không được tính là thời gian công tác có tham gia BHXH.

}