QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Công chức biệt phái hưởng phụ cấp chức vụ thế nào?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Cảnh (Quảng Nam) là công chức, Phó Trưởng phòng tại Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, được biệt phái đến làm việc tại Cơ quan quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai tỉnh kể từ ngày 30/12/2022, giữ chức vụ Phó Giám đốc Quỹ, làm việc theo chế độ chuyên trách.

11/09/2023 17:02

Sở căn cứ quyết định biệt phái và Khoản 1 Điều 28 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức để bảo lưu phụ cấp chức vụ của ông Cảnh trong thời gian 6 tháng, sau khi hết thời gian bảo lưu, ông Cảnh không được hưởng nữa.

Ông Cảnh đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn việc chi phụ cấp đối với chức phụ Phó Giám đốc Quỹ phòng, chống thiên tai tỉnh, làm việc theo chế độ chuyên trách của ông (hiện tại ông hưởng lương theo hệ số mà không có phụ cấp chức vụ do cơ quan cử biệt phái chi trả).

Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 78/2021/NĐ-CP ngày 1/8/2021 của Chính phủ về thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai quy định:

"Chế độ làm việc, nhiệm vụ, quyền hạn của bộ máy quản lý và điều hành Quỹ do Chủ tịch Hội đồng quản lý Quỹ phân công và được thực hiện tại Quy chế tổ chức và hoạt động Quỹ cấp tỉnh do Chủ tịch Hội đồng quản lý Quỹ ban hành theo đề nghị của cơ quan quản lý Quỹ".

Đồng thời, cùng trong Điều 11, tại Khoản 3 quy định: "Cơ quan quản lý Quỹ cấp tỉnh đặt tại cơ quan thường trực phòng, chống thiên tai; sử dụng bộ máy của cơ quan thường trực phòng, chống thiên tai theo hình thức biệt phái hoặc kiêm nhiệm".

Vì vậy, việc xem xét giải quyết chế độ phụ cấp Phó Giám đốc chuyên trách Quỹ phòng, chống thiên tai cấp tỉnh đối với ông Nguyễn Cảnh theo quy định tại Quy chế tổ chức và hoạt động Quỹ cấp tỉnh do Chủ tịch Hội đồng quản lý Quỹ ban hành.

Đề nghị ông làm việc với cơ quan quản lý Quỹ, báo cáo Chủ tịch Hội đồng quản lý Quỹ tại địa phương để được xem xét giải quyết theo quy định.

Chinhphu.vn