• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: công ty con

Có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con?

Có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hà Thành Công do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ. Công ty ông có 1 công ty con do Công ty nắm cổ phần chi phối, hiện Công ty có một số gói thầu thuộc ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của công ty con. Vậy, Công ty của ông Công có được ký hợp đồng giao việc cho công ty con không?

Quy định về di chuyển nội bộ DN đối với lao động nước ngoài

Quy định về di chuyển nội bộ DN đối với lao động nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/05/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp công ty mẹ tại nước ngoài cử người nước ngoài sang làm việc tại chi nhánh hoặc văn phòng đại diện của công ty con tại Việt Nam (do công ty mẹ tại nước ngoài thành lập) thì không được coi là di chuyển nội bộ doanh nghiệp.

Công ty mẹ ở nước ngoài phải nộp thuế nhà thầu khi nào?

Công ty mẹ ở nước ngoài phải nộp thuế nhà thầu khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/11/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Trần Thị Thu, Công ty mẹ của công ty bà tại nước ngoài có mua bảo hiểm trách nhiệm cho giám đốc công ty bà Thu tại Việt Nam. Công ty mẹ thanh toán tiền bảo hiểm cho bên bán bảo hiểm tại nước ngoài, sau đó công ty bà Thu sẽ thanh toán lại cho công ty mẹ phần chi phí này.

Hướng dẫn nhận tiền tài trợ từ công ty mẹ ở nước ngoài

Hướng dẫn nhận tiền tài trợ từ công ty mẹ ở nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Bà Thanh Thu (TPHCM) làm việc tại công ty TNHH một thành viên được sở hữu hoàn toàn bởi một công ty tại Singapore. Hiện nay, công ty mẹ muốn tặng công ty bà Thu ở Việt Nam một số tiền, không phải dưới hình thức đầu tư hoặc cho vay.

Khi chỉ định thầu có cần 'bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu'?

Khi chỉ định thầu có cần 'bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu'?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Nếu gói thầu có giá trị trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 2, Điều 22 Luật Đấu thầu thì được chỉ định thầu và khi đó không yêu cầu phải đáp ứng quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu.

Thế nào là thành viên Hội đồng quản trị có lợi ích liên quan?

Thế nào là thành viên Hội đồng quản trị có lợi ích liên quan?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Tổng Công ty Xây dựng công trình giao thông 5-CTCP (Đà Nẵng) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung về thành viên hội đồng quản trị (HĐQT) có lợi ích liên quan và xác định giá trị hợp đồng giao dịch quy định tại Luật Doanh nghiệp.

Phải kê khai cụ thể phần việc cho công ty con khi dự thầu

Phải kê khai cụ thể phần việc cho công ty con khi dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/07/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu tham dự thầu là công ty mẹ thì phải kê khai cụ thể phần công việc dành cho các công ty con. Việc đánh giá kinh nghiệm, năng lực của nhà thầu căn cứ vào giá trị, khối lượng do công ty mẹ, công ty con đảm nhiệm trong gói thầu.

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/01/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp công ty mẹ tham dự thầu thì được sử dụng năng lực, kinh nghiệm của công ty con tương ứng với phần công việc mà công ty mẹ huy động công ty con thực hiện.

Trường hợp nào được ký hợp đồng giao khoán thi công?

Trường hợp nào được ký hợp đồng giao khoán thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/12/2016 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Phạm Thị Thanh Bình (tỉnh Thái Nguyên) có 51% vốn Nhà nước. Tháng 10/2016, công ty thành lập thêm 1 công ty con, hạch toán độc lập. Sau khi công ty mẹ ký hợp đồng xây dựng thì giao lại cho công ty con thi công khối lượng lớn hơn 10% giá trị hợp đồng.

Có thể chuyển giao hợp đồng xây dựng giữa công ty mẹ-con?

Có thể chuyển giao hợp đồng xây dựng giữa công ty mẹ-con?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/11/2016 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Mạnh Thêm (Thanh Hóa) hỏi: Công ty A trúng thầu một gói thầu xây dựng thì có thể giao lại 100% khối lượng xây dựng cho công ty B là công ty con của A (công ty A nắm giữ 51% vốn điều lệ) thi công có được không?

Có thể chỉ định thầu cho công ty con?

Có thể chỉ định thầu cho công ty con?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/10/2016 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hồ Hải (TP. Hồ Chí Minh) làm việc tại 1 tổng công ty có 51% vốn Nhà nước. Hiện tổng công ty có 1 dự án đầu tư, trong đó có gói thầu dưới 2 tỷ đồng. Ông Hải hỏi, tổng công ty có thể chỉ định thầu gói thầu này cho công ty con không? Nếu chi nhánh của tổng công ty làm chủ đầu tư thì có chỉ định thầu công ty con này được không?

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?

Các công ty con có được tham dự gói thầu của nhau?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/07/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Lê Hiếu Trung (TP. Cần Thơ) là công ty con của 1 tổng công ty Nhà nước (số vốn góp 60%), ngành nghề sản xuất kinh doanh chính cũng là ngành nghề sản xuất kinh doanh chính của tổng công ty.

Hợp đồng của công ty mẹ có thể giao lại cho công ty con?

Hợp đồng của công ty mẹ có thể giao lại cho công ty con?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/05/2016 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đồng Xuân Hùng (TP. Hồ Chí Minh) đang làm việc tại công ty B, là công ty con của công ty A (sở hữu 100% vốn điều lệ). Ông Hùng hỏi, khi công ty A trúng thầu công trình xây dựng thì có thể ký hợp đồng giao lại cho công ty B thi công toàn bộ khối lượng không?

}