QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Hợp đồng của công ty mẹ có thể giao lại cho công ty con?

(Chinhphu.vn) - Ông Đồng Xuân Hùng (TP. Hồ Chí Minh) đang làm việc tại công ty B, là công ty con của công ty A (sở hữu 100% vốn điều lệ). Ông Hùng hỏi, khi công ty A trúng thầu công trình xây dựng thì có thể ký hợp đồng giao lại cho công ty B thi công toàn bộ khối lượng không?

01/05/2016 08:02

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề ông Hùng hỏi như sau:

Căn cứ Khoản 3, Điều 24 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng, “trường hợp bên nhận thầu là tập đoàn, tổng công ty khi thực hiện hợp đồng xây dựng có thể giao trực tiếp cho các đơn vị thành viên của mình nhưng phải đảm bảo nguyên tắc công khai, minh bạch, phù hợp với năng lực của từng thành viên và phải được bên giao thầu chấp thuận trước”.

Do đó, trong trường hợp công ty B là công ty con của công ty A (sở hữu 100% vốn điều lệ) thì công ty B có thể ký kết hợp đồng thi công lại với công ty A nếu được bên giao thầu chấp thuận và phải bảo đảm nguyên tắc công khai, minh bạch, phù hợp với năng lực của công ty B. Việc xuất hóa đơn thực hiện theo quy định của hợp đồng và Bộ Tài chính.

Chinhphu.vn