• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: đầu tư xây dựng

Căn cứ áp dụng quy định chuyển tiếp đối với dự án xây dựng

Căn cứ áp dụng quy định chuyển tiếp đối với dự án xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2021 16:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

Hướng dẫn xác định chi phí thẩm tra dự toán bổ sung

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Căn cứ xác định công trình cần kiểm tra công tác nghiệm thu

Căn cứ xác định công trình cần kiểm tra công tác nghiệm thu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/06/2021 08:45

(Chinhphu.vn) - Trường hợp việc cải tạo, sửa chữa làm thay đổi “quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính” của công trình theo quy định tại Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì công trình thuộc đối tượng phải thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định của Nghị định số 06/2021/NĐ-CP.

Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Lê Văn Phi (Thanh Hóa) đang thiết kế hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông. Kinh phí thực hiện thuộc chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng của dự án xây dựng đường giao thông.

Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Nguyễn Ngọc Cầm (Bến Tre) đang tư vấn một dự án đầu tư xây dựng, trong đó, chi phí sản xuất, định vị cắm cọc giải phóng mặt bằng 1,45 tỷ đồng thuộc tổng mức đầu tư dự án. Bà hỏi, chi phí này thuộc phần việc chi phí tư vấn hay chi phí thi công xây dựng?

Được điều chỉnh dự án khi nào?

Được điều chỉnh dự án khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Khi xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án và đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại thì được điều chỉnh dự án.

Chủ đầu tư tự thẩm định, phê duyệt dự toán gói thầu?

Chủ đầu tư tự thẩm định, phê duyệt dự toán gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/05/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Nếu cần thiết phải xác định dự toán gói thầu thì chủ đầu tư xác định trên cơ sở các khoản mục chi phí trong dự toán xây dựng công trình được duyệt.

Chi phí bồi thường, tái định cư nằm trong tổng mức đầu tư

Chi phí bồi thường, tái định cư nằm trong tổng mức đầu tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/02/2021 14:20

(Chinhphu.vn) – Qua Cổng TTĐT Chính phủ, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Phú Tân (Cà Mau) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số nội dung liên quan đến việc quản lý các dự án, công trình sử dụng vốn ngân sách Nhà nước.

Trường hợp nào phải thuê tư vấn quản lý dự án?

Trường hợp nào phải thuê tư vấn quản lý dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án đầu tư xây dựng công trình sử dụng vốn khác, trường hợp chủ đầu tư có đầy đủ năng lực hoạt động xây dựng về quản lý dự án thì có thể sử dụng bộ máy chuyên môn trực thuộc để quản lý dự án. Trường hợp cần thiết, chủ đầu tư có thể thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để thực hiện.

Cách xác định chi phí thiết kế dự án nhiều công trình

Cách xác định chi phí thiết kế dự án nhiều công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Minh Khanh (Ninh Thuận) hỏi, căn cứ Thông tư số 16/2019/TT-BXD, nếu dự án gồm nhiều công trình (giao thông, hạ tầng kỹ thuật, thủy lợi,..) thì định mức tỷ lệ % chi phí tư vấn thiết kế được xác định thế nào? Xác định riêng theo quy mô chi phí xây dựng của từng loại công trình hay theo quy mô chi phí xây dựng chung của tất cả các loại công trình trong tổng mức đầu tư được duyệt?

Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng gồm những khoản gì?

Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng gồm những khoản gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Bùi Khánh Bình (Khánh Hòa) hỏi, chi phí quản lý trong dự toán chi phí tư vấn tại Thông tư số 16/2019/TT-BXD có bao gồm chi phí xã hội (BHXH, BHYT, BHTN, kinh phí công đoàn) mà doanh nghiệp phải nộp cho chuyên gia không?

Phải tính chi phí bảo hiểm trong tổng mức đầu tư với mọi công trình?

Phải tính chi phí bảo hiểm trong tổng mức đầu tư với mọi công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/12/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí bảo hiểm công trình (bắt buộc) trong thời gian xây dựng thuộc chi phí khác trong tổng mức đầu tư là chi phí bắt buộc đối với những công trình thuộc đối tượng phải mua bảo hiểm bắt buộc quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 119/2015/NĐ-CP.

Dự án nhà ở thực hiện qua đấu giá quyền sử dụng đất?

Dự án nhà ở thực hiện qua đấu giá quyền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Dự án có sử dụng đất để xây dựng nhà ở là dự án đầu tư xây dựng nhà ở, do đó thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Nhà ở 2014.

Chậm lập hồ sơ quyết toán công trình, bị phạt thế nào?

Chậm lập hồ sơ quyết toán công trình, bị phạt thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Võ Chí Công (Kon Tum) gặp một số vướng mắc khi triển khai xử lý hành vi vi phạm chậm lập hồ sơ quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình để trình người quyết định đầu tư phê duyệt và thực hiện hướng dẫn của Bộ Xây dựng tại Văn bản số 1255/BXD-TTr ngày 19/3/2020. Ông đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải đáp.

Thi công sai thiết kế, xử lý thế nào?

Thi công sai thiết kế, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2020 12:45

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Văn Thuyên (Nghệ An) đang thực hiện dự án xây dựng công trình. Hồ sơ thiết kế cơ sở là 12 tầng, hồ sơ thiết kế thi công là 9 tầng, nhưng thực tế thi công là 10 tầng.

Tính lại giá gói thầu có phải điều chỉnh hợp đồng đã ký?

Tính lại giá gói thầu có phải điều chỉnh hợp đồng đã ký?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/10/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Việc thanh toán, quyết toán và điều chỉnh giá hợp đồng tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi thực hiện trên cơ sở nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên phù hợp với quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng.

Chi phí quản lý dự án có gồm chi phí giám sát, đánh giá?

Chi phí quản lý dự án có gồm chi phí giám sát, đánh giá?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Định mức chi phí quản lý dự án là chi phí cần thiết để chủ đầu tư tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án và kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng, đã bao gồm chi phí giám sát, đánh giá dự án đầu tư xây dựng công trình.

Đơn vị nào được làm thí nghiệm kiểm tra vật liệu công trình?

Đơn vị nào được làm thí nghiệm kiểm tra vật liệu công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Tổ chức giám sát thi công xây dựng được làm thí nghiệm chuyên ngành xây dựng kiểm tra vật liệu trong quá trình thi công xây dựng đối với công trình do mình giám sát, trừ trường hợp thí nghiệm để kiểm định chất lượng đối với các công trình đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách.

Phân loại dự án xây dựng theo quy định nào?

Phân loại dự án xây dựng theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Dự án đầu tư xây dựng được phân loại theo quy mô, tính chất, loại công trình của dự án gồm dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm A, dự án nhóm B, dự án nhóm C theo các tiêu chí quy định của pháp luật về đầu tư công.

Việc áp dụng tiêu chuẩn cho công trình do cấp nào quyết định?

Việc áp dụng tiêu chuẩn cho công trình do cấp nào quyết định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan ông Nguyễn Tuấn Vinh (Yên Bái) đang quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình điện. Do đặc thù, công trình không thể tiến hành đổ bê tông móng bằng máy móc mà hoàn toàn đổ bê tông thủ công và tại chỗ.

Giám đốc ban QLDA khu vực có cần chứng chỉ hành nghề?

Giám đốc ban QLDA khu vực có cần chứng chỉ hành nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hoàng Long (Hải Phòng) hỏi, giám đốc ban quản lý dự án (QLDA) đầu tư xây dựng khu vực cấp huyện có cần các chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng không và các quy định đó tại văn bản nào?

Áp dụng định mức xây dựng với dự án ký trước 1/10/2019

Áp dụng định mức xây dựng với dự án ký trước 1/10/2019

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/05/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Nguyễn Thế An (Thái Bình) làm chủ đầu tư một dự án đã phê duyệt dự án và thiết kế bản vẽ thi công trước ngày 1/10/2019, các khoản mục chi phí và định mức xây dựng theo quy định tại Nghị định số 32/2015/NĐ-CP. Hiện tại đang lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu thi công xây lắp.

}