QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Hương Thảo (TPHCM) là cử nhân điều dưỡng, đang công tác tại khoa y của một trường cao đẳng có đào tạo ngành điều dưỡng. Bà Thảo hỏi, bà có đủ điều kiện được cấp Chứng chỉ hành nghề điều dưỡng không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

29/11/2016 10:02

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định của Luật Khám bệnh, chữa bệnh và các văn bản hướng dẫn, điều dưỡng là một trong những văn bằng chuyên môn được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh quy định, điều dưỡng phải qua thời gian thực hành 9 tháng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và các điều kiện khác theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 41/2011/TT-BYT.

Nếu bà Thảo công tác tại khoa y trường cao đẳng nhưng chưa thực hành công tác điều dưỡng đủ 9 tháng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì chưa đủ điều kiện về thời gian thực hành để cấp chứng chỉ hành nghề.

Chinhphu.vn