• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: dự thầu

Hồ sơ đề xuất tài chính thế nào là hợp lệ?

Hồ sơ đề xuất tài chính thế nào là hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hồ sơ đề xuất tài chính có giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu không phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp thì được coi không hợp lệ.

Điều kiện dự thầu đối với hộ kinh doanh cá thể

Điều kiện dự thầu đối với hộ kinh doanh cá thể

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Hộ kinh doanh cá thể đã đăng ký doanh nghiệp, hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp và đáp ứng đầy đủ các điều kiện khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu thì có đủ tư cách hợp lệ để tham dự thầu.

Điều kiện dự thầu đối với nhà thầu là tổ chức

Điều kiện dự thầu đối với nhà thầu là tổ chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 5 Luật Đấu thầu.

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/11/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm vi đóng góp của mình.

Đề xuất giá dự thầu khác nhau, nhà thầu có bị loại?

Đề xuất giá dự thầu khác nhau, nhà thầu có bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu của nhà thầu không phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu được đánh giá là không hợp lệ.

Thỏa thuận liên danh ghi nhầm tên gói thầu, xử lý thế nào?

Thỏa thuận liên danh ghi nhầm tên gói thầu, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Một trong những nội dung đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là có thỏa thuận liên danh được đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có).

Nhân viên có được đứng tên dự gói thầu của đơn vị đang công tác?

Nhân viên có được đứng tên dự gói thầu của đơn vị đang công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/02/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Dung (TPHCM) là nhân viên tại đơn vị Nhà nước A, bà có công ty riêng do bà là đại diện pháp luật (công ty B). Công ty B có tham gia dự thầu gói thầu do đơn vị A là chủ đầu tư (bên mời thầu). Vậy, công ty B có đủ điều kiện để ký hợp đồng với đơn vị A không?

Có được tham dự gói thầu do mình cung cấp dịch vụ tư vấn?

Có được tham dự gói thầu do mình cung cấp dịch vụ tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/01/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty Điện lực Đắk Lắk tổ chức lựa chọn nhà thầu cung cấp cột BTLT cho kế hoạch năm 2020 (đây là hàng hóa thông thường được tiêu chuẩn hóa theo TCVN 5847/2016) và thực hiện đấu thầu tập trung cho nhiều dự án thuộc nhiều đơn vị tư vấn khác nhau cho nhiều dự án.

Đã từng có hợp đồng không hoàn thành, nhà thầu sẽ bị loại?

Đã từng có hợp đồng không hoàn thành, nhà thầu sẽ bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo hướng dẫn tại Mục 2.1 Chương III Mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp một giai đoạn một túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, nhà thầu tham dự phải bảo đảm không có hợp đồng không hoàn thành trong vòng một số năm tính đến thời điểm đóng thầu.

Được chuyển giao công việc giữa các thành viên liên danh

Được chuyển giao công việc giữa các thành viên liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2019 06:20

(Chinhphu.vn) - Trường hợp thành viên C của liên danh không có khả năng thực hiện một phần công việc đảm nhận trong liên danh và thành viên A, B có khả năng thực hiện được thì việc chuyển giao khối lượng công việc giữa các thành viên được coi là tình huống phát sinh trong đấu thầu.

Có thể sử dụng con dấu của chi nhánh khi dự thầu

Có thể sử dụng con dấu của chi nhánh khi dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/09/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người đại diện hợp pháp của tổng công ty ủy quyền cho giám đốc chi nhánh ký các nội dung trong đấu thầu thì giám đốc chi nhánh có thể sử dụng dấu của tổng công ty hoặc dấu của chi nhánh được ủy quyền.

Doanh nghiệp nào được tham gia gói thầu dưới 5 tỷ đồng?

Doanh nghiệp nào được tham gia gói thầu dưới 5 tỷ đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Tống Văn Luyến (Quảng Ninh) có tổng số lao động năm 2018 là 73 người, doanh thu 110 tỷ đồng, tổng tài sản là 47 tỷ đồng. Ông Luyến hỏi, công ty ông có được tham gia gói thầu xây lắp không quá 5 tỷ đồng hay không?

Đơn vị hạch toán phụ thuộc tham gia dự thầu được không?

Đơn vị hạch toán phụ thuộc tham gia dự thầu được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/08/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Tạ Thành Vinh (TPHCM) hỏi: Phân viện là đơn vị hạch toán phụ thuộc của 1 viện khoa học được thành lập theo quyết định của Bộ, có tên trong danh sách nhà thầu đăng tải trên mạng đấu thầu quốc gia thì phân viện có đủ tư cách hợp lệ để đứng liên danh hoặc độc lập tham dự thầu hay không?

Có xét tính bảo đảm cạnh tranh khi đấu thầu qua mạng?

Có xét tính bảo đảm cạnh tranh khi đấu thầu qua mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/08/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị bà Phạm Phương Bình (Tây Ninh) đang tổ chức lựa chọn nhà thầu gói thầu thi công xây dựng công trình theo hình thức đấu thầu qua mạng. Tại thời điểm đóng thầu có 2 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu gồm nhà thầu A và B.

Hai nhà thầu có chung giám đốc có vi phạm pháp luật?

Hai nhà thầu có chung giám đốc có vi phạm pháp luật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Nguyễn Hồng Quân (Bình Thuận) là bên mời thầu, có tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với một gói thầu xây lắp theo hình thức đấu thầu rộng rãi, phương thức một giai đoạn, một túi hồ sơ. Đến thời điểm mở thầu, có 2 nhà thầu tham dự thầu là công ty A và công ty B.

Chi nhánh công ty có đủ tư cách khi tham gia đấu thầu?

Chi nhánh công ty có đủ tư cách khi tham gia đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Chi nhánh không có tài sản độc lập và không tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó, ngoài ra chi nhánh không thể nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập nên không được coi là hạch toán tài chính độc lập, do đó chi nhánh không đủ tư cách hợp lệ để tham dự thầu.

Có thể sửa hồ sơ mời thầu?

Có thể sửa hồ sơ mời thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian gửi văn bản sửa đổi hồ sơ mời thầu đến các nhà thầu đã nhận hồ sơ mời thầu tối thiểu là 10 ngày đối với đấu thầu trong nước và 15 ngày đối với đấu thầu quốc tế trước ngày có thời điểm đóng thầu.

Hộ kinh doanh dự thầu, chứng minh năng lực tài chính thế nào?

Hộ kinh doanh dự thầu, chứng minh năng lực tài chính thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu là hộ kinh doanh cá thể và pháp luật liên quan không bắt buộc hộ kinh doanh cá thể phải có báo cáo tài chính thì hộ kinh doanh có thể cung cấp các tài liệu khác được pháp luật thừa nhận để chứng minh năng lực tài chính của mình.

Mới chuyển việc có được tham dự gói thầu của cơ quan cũ?

Mới chuyển việc có được tham dự gói thầu của cơ quan cũ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2019 07:20

(Chinhphu.vn) - Một Tổng Công ty có 100% vốn Nhà nước, thuộc tập đoàn kinh tế Nhà nước B. Tổng Công ty dự kiến tham gia đấu thầu gói thầu thuộc dự án do B làm chủ đầu tư (nguồn vốn ngân sách Nhà nước).

Sẽ sửa quy định để tăng tính minh bạch trong đấu thầu

Sẽ sửa quy định để tăng tính minh bạch trong đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bộ Kế hoạch và Đầu tư đang tiến hành xây dựng văn bản thay thế Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC, trong đó dự kiến sẽ quy định nội dung bên mời thầu phải đính kèm file hồ sơ mời thầu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia khi đăng tải thông báo mời thầu.

Nhà thầu thay đổi xuất xứ hàng hóa, xử lý thế nào?

Nhà thầu thay đổi xuất xứ hàng hóa, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/02/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan ông Lê Vũ Chân (Quảng Nam) có công trình dân dụng A do nhà thầu X trúng thầu thông qua đấu thầu rộng rãi. Khi dự thầu nhà thầu có cam kết cửa nhựa lõi thép sử dụng chủng loại sparlee profile có xuất xứ từ Việt Nam, nhưng sau đó nhà thầu sử dụng thanh nhựa lõi thép sparlee profile có xuất xứ từ Trung Quốc.

Có tính giảm phí dự phòng khi giảm giá dự thầu?

Có tính giảm phí dự phòng khi giảm giá dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/12/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu áp dụng loại hợp đồng theo đơn giá cố định, theo đơn giá điều chỉnh và nhà thầu có đề xuất giảm giá nhưng không nêu rõ cách thức giảm giá thì được hiểu là giảm đều theo tỷ lệ cho tất cả hạng mục nêu trong cột “Mô tả công việc mời thầu”.

Bảng giá dự thầu không thống nhất, xử lý thế nào?

Bảng giá dự thầu không thống nhất, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/12/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo hướng dẫn về Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT, nếu có sai sót khi cộng các khoản tiền để ra tổng số tiền thì sẽ sửa lại tổng số tiền theo các khoản tiền.

Có 2 nhà thầu mua hồ sơ dự thầu thì phải xử lý thế nào?

Có 2 nhà thầu mua hồ sơ dự thầu thì phải xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/11/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Tại thời điểm đóng thầu có ít hơn 3 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu thì việc xử lý tình huống phải căn cứ số lượng nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu tại thời điểm đóng thầu, không căn cứ số lượng nhà thầu mua hồ sơ mời thầu.

}