QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Nhà thầu tách từ công ty mẹ, đánh giá năng lực thế nào?

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm vi đóng góp của mình.

20/11/2020 14:02

Bà Nguyễn Quyên đang thực hiện lựa chọn nhà thầu cho gói thầu xây lắp quy mô nhỏ dưới 5 tỷ đồng và có một nhà thầu tham dự. Tuy nhiên, nhà thầu này mới được tách từ công ty mẹ (công ty cổ phần) ra từ tháng 6/2020 và đã đăng ký kinh doanh xong. Nhưng khi tham dự thầu, công ty lại kê báo cáo tài chính 3 năm của công ty mẹ.

Bà Quyên hỏi, trong tình huống này công ty mới tách có được thừa hưởng một phần doanh thu của công ty mẹ không? Nếu được hưởng thì phải có báo cáo tài chính riêng không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 3 Luật Đấu thầu quy định hoạt động đấu thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật này phải tuân thủ quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Điều 91 Bộ luật Dân sự quy định một pháp nhân có thể tách thành nhiều pháp nhân. Sau khi tách, pháp nhân bị tách và pháp nhân được tách thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự của mình phù hợp với mục đích hoạt động.

Đối với vấn đề của bà Quyên, hoạt động đấu thầu được thực hiện theo quy định nêu trên. Theo đó, nếu nhà thầu tham dự thầu được tách ra từ công ty mẹ thì nhà thầu này được kế thừa một phần năng lực, kinh nghiệm của công ty mẹ trong phạm vi đóng góp của mình.

Tuy nhiên, trường hợp pháp nhân được tách không phải được hình thành từ một bộ phận hoạt động độc lập (chi nhánh, xí nghiệp...) của pháp nhân bị tách thì không đủ cơ sở để xác định năng lực, kinh nghiệm của pháp nhân được tách trong quá khứ.

Chinhphu.vn