QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

giấy phép xây dựng

Quy định mở về cấp giấy phép xây dựng

Quy định mở về cấp giấy phép xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/07/2024 14:45

(Chinhphu.vn) - Quy định hiện hành về cấp giấy phép xây dựng đã có các quy định mở thay vì chỉ phụ thuộc vào quy hoạch chi tiết được duyệt.

Công trình quảng cáo nào cần xin giấy phép xây dựng?

Công trình quảng cáo nào cần xin giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/05/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thiên Hồng (Đà Nẵng) muốn gắn biển quảng cáo có diện tích hơn 20 m2 lên trung tâm thương mại. Theo bà Hồng được biết, bà cần làm đơn cấp phép xây dựng công trình quảng cáo (vì diện tích biển hơn 20 m2) gửi về cơ quan có thẩm quyền xây dựng cho phép. Bà Hồng hỏi, bà có cần làm đơn cấp phép xây dựng công trình quảng cáo không?

Giấy phép xây dựng được cấp lại theo hình thức nào?

Giấy phép xây dựng được cấp lại theo hình thức nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Phạm Thị Thủy T., trước đây, theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 16 Thông tư số 15/2016/TT-BXD, giấy phép xây dựng được cấp lại dưới hình thức bản sao.

Trường hợp dự án phải lập quy hoạch trước khi cấp phép xây dựng

Trường hợp dự án phải lập quy hoạch trước khi cấp phép xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Ngày 12/1/2023, công ty của ông Hoàng Văn Hòa (Quảng Bình) nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng nhà xưởng dự trữ gạch ngói tại Phòng Quản lý đô thị thành phố và được hẹn trả kết quả sau 20 ngày.

Sẽ đẩy mạnh phân cấp thẩm định công trình

Sẽ đẩy mạnh phân cấp thẩm định công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/04/2023 12:02

(Chinhphu.vn) - Việc đẩy mạnh phân cấp thẩm định đã được Bộ Xây dựng đề xuất trên cơ sở lấy ý kiến đồng thuận của các Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành, các cơ quan chuyên môn về xây dựng địa phương để bảo đảm việc phân cấp đáp ứng điều kiện, năng lực thực hiện của đa số các địa phương trên cả nước.

Không có quy định chủ đầu tư dự án cấp giấy thông báo khởi công

Không có quy định chủ đầu tư dự án cấp giấy thông báo khởi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Lâm Diên (TPHCM), hiện có những chủ đầu tư dự án gây khó khăn cho người mua đất trong dự án khi người mua muốn xây dựng nhà ở, không cấp giấy thông báo khởi công cho người đã mua đất.

Trường hợp nào cần điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Trường hợp nào cần điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/05/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trần Thị Mỹ Tuyên (Kon Tum) hỏi, bà xây nhà với diện tích và chiều cao nhỏ hơn giấy phép xây dựng đã cấp thì có cần phải điều chỉnh giấy phép không? Nếu điều chỉnh bà có phải nộp thuế nữa không?

Thay đổi thiết kế nhà phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Thay đổi thiết kế nhà phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Đức Dương (Thái Bình) đã được cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ đô thị. Khi xây dựng, ông giữ nguyên vị trí, quy mô xây dựng, số tầng, chiều cao và diện tích xây dựng, tuy nhiên ông muốn thay đổi vị trí cầu thang trong nhà, vị trí đặt cửa đi lại các phòng.

Sửa chữa, cải tạo công trình có cần xin giấy phép xây dựng?

Sửa chữa, cải tạo công trình có cần xin giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/04/2020 14:34

(Chinhphu.vn) - Việc sửa chữa, cải tạo công trình nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014 thì được miễn giấy phép xây dựng.

Bổ sung hạng mục, điều chỉnh hay cấp mới giấy phép xây dựng?

Bổ sung hạng mục, điều chỉnh hay cấp mới giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Đối với các công trình độc lập, theo đề nghị của chủ đầu tư thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng cấp giấy phép xây dựng cho từng công trình, từng nhóm công trình hoặc cả dự án.

Các trường hợp phải xin giấy phép xây dựng

Các trường hợp phải xin giấy phép xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/10/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Tú Anh (Hà Tĩnh) hỏi: Gia đình tôi chuẩn bị xây nhà 2 tầng, diện tích sàn 80m 2 thì có cần xin giấy phép xây dựng không? Nếu có thì phí phải nộp là bao nhiêu, được tính theo quy định nào?

Điều kiện cấp phép xây nhà có thời hạn

Điều kiện cấp phép xây nhà có thời hạn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/10/2019 15:02

(Chinhphu.vn) - Một trong những điều kiện để cấp giấy phép xây dựng nhà ở có thời hạn là phù hợp với quy mô công trình do UBND cấp tỉnh quy định cho từng khu vực và thời hạn tồn tại của công trình theo kế hoạch thực hiện quy hoạch phân khu xây dựng đã được phê duyệt.

Diện tích bồn trồng hoa có tính vào diện tích sàn xây dựng?

Diện tích bồn trồng hoa có tính vào diện tích sàn xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp phần diện tích bồn hoa được xây dựng trên phần diện tích ban công nằm trên sàn thì được tính vào diện tích sàn.

Thế nào được coi là thay đổi kết cấu chịu lực công trình?

Thế nào được coi là thay đổi kết cấu chịu lực công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/07/2019 12:20

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Dương, tại TPHCM có rất nhiều nhà cũ, diện tích nhỏ, thường xuyên bị ngập nước, xây gạch tạm kém an toàn, chưa có giấy tờ pháp lý, phần lớn là gồm 1 tầng trệt và 1 gác gỗ, tuy nhiên, khi người dân xin sửa chữa, cải tạo thì UBND phường chỉ cho nâng nền, nâng gác, nâng mái.

Phải có báo cáo đánh giá môi trường trước khi cấp phép xây dựng

Phải có báo cáo đánh giá môi trường trước khi cấp phép xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/05/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Giang (Hà Nội) hỏi, đối với các dự án phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường thì nên lập ở giai đoạn nào là hợp lý, tiết kiệm chi phí và thời gian của nhà đầu tư? Khi làm hồ sơ xin giấy phép xây dựng nhất thiết phải có phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường không?

Dự án nhà máy nhiệt điện có phải xin giấy phép xây dựng?

Dự án nhà máy nhiệt điện có phải xin giấy phép xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Dự án nhà máy nhiệt điện của công ty ông Phan Xuân Dương (Bình Thuận) được đầu tư theo hình thức BOT. Dự án đã được Chính phủ chấp nhận chủ trương đầu tư, Bộ Công Thương phê duyệt dự án đầu tư và thiết kế kỹ thuật, Bộ Tài nguyên và Môi trường phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường.

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Có được điều chỉnh giấy phép xây dựng khi đang thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Công Thắng (Lào Cai) đã xin giấy phép xây dựng nhà có khoảng lùi 2,5m; tuy nhiên ông lại xây dựng hết khoảng lùi đó (xây 3 tầng đã lên đến tầng 2) và bị lập biên bản vi phạm hành chính.

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở?

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/05/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Lê Minh Đức (Gia Lai) làm thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ với quy mô công trình cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m 2 , chiều cao công trình 5,2m. Toàn bộ hồ sơ do ông Đức tự thiết kế.

Hà Nội siết chặt kỷ luật, kỷ cương theo phương châm '5 rõ'

Hà Nội siết chặt kỷ luật, kỷ cương theo phương châm '5 rõ'

Tổ chức nhân sự 18/04/2018 15:55

(Chinhphu.vn) – Hà Nội sẽ tăng cường trách nhiệm của người đứng đầu, đổi mới phương thức chỉ đạo, điều hành theo phương trâm 5 rõ: “rõ người, rõ việc, rõ quy trình, rõ trách nhiệm và hiệu quả”; đồng thời, kiên quyết loại khỏi bộ máy những cán bộ không đủ phẩm chất, năng lực; không hoàn thành nhiệm vụ, vi phạm;...

Quy định về bản vẽ mặt bằng khi xin phép xây dựng

Quy định về bản vẽ mặt bằng khi xin phép xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/03/2018 12:02

(Chinhphu.vn) - Bản vẽ mặt bằng công trình và bản vẽ quy hoạch là hai bản vẽ khác nhau. Bản vẽ mặt bằng không bắt buộc phải thể hiện quy hoạch xây dựng.

Đất trong quy hoạch chung, cấp phép xây dựng thế nào?

Đất trong quy hoạch chung, cấp phép xây dựng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/02/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Minh Vượng nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép xây dựng nhà ở tại thị trấn Bồng Sơn, huyện Hoài Nhơn, tỉnh Bình Định. Sau đó ông Vượng nhận được trả lời, vị trí đất của ông được quy hoạch là đất trung tâm công cộng do đó chỉ được cấp Giấy phép xây dựng có thời hạn.

Xây tổ hợp thương mại tại dự án đô thị, thủ tục thế nào?

Xây tổ hợp thương mại tại dự án đô thị, thủ tục thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/01/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty CP Phát triển đô thị Dệt may Nam Định dự kiến đầu tư xây dựng công trình tại lô đất có chức năng thương mại, dịch vụ trong dự án khu đô thị thì phải tuân thủ quy định của pháp luật về xây dựng, trong đó, tổ hợp công trình phải thực hiện thẩm định thiết kế xây dựng.

Xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp có phải xin giấy phép?

Xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp có phải xin giấy phép?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) được Nhà nước cho thuê 1 ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án đầu tư và tổng mặt bằng quy hoạch tỷ lệ 1/500 được phê duyệt. Vậy Công ty có phải xin cấp phép xây dựng các hạng mục nhà xưởng, nhà điều hành... không?

Cấp phép xây dựng có thời hạn trong trường hợp nào?

Cấp phép xây dựng có thời hạn trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Khu vực đã có quy hoạch chung đô thị được duyệt nhưng không thuộc phạm vi quy hoạch phân khu đô thị, quy hoạch phân khu khu chức năng đặc thù thì UBND tỉnh cần công bố quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị để có cơ sở quản lý trật tự xây dựng và cấp giấy phép xây dựng theo quy định.

}