• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: hồ sơ mời thầu

Cách tính hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Cách tính hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Hồ sơ dự thầu hợp lệ phải có hiệu lực đáp ứng yêu cầu theo quy định trong hồ sơ mời thầu. Việc đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu tuân thủ quy định này và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Chủ đầu tư có được tự duyệt kế hoạch chọn nhà thầu?

Chủ đầu tư có được tự duyệt kế hoạch chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2021 14:20

(Chinhphu.vn) – Trách nhiệm phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu là của người có thẩm quyền (người quyết định phê duyệt dự án). Việc thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Đấu thầu.

Mời thầu mặt hàng nào thì được yêu cầu nộp giấy phép bán hàng?

Mời thầu mặt hàng nào thì được yêu cầu nộp giấy phép bán hàng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Việc đưa ra yêu cầu về giấy phép bán hàng thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT, bảo đảm không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Nhà thầu có được ủy quyền cho phó giám đốc chi nhánh?

Nhà thầu có được ủy quyền cho phó giám đốc chi nhánh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT hướng dẫn việc ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của nhà thầu có cấp phó, cấp dưới, giám đốc chi nhánh, người đứng đầu văn phòng đại diện của nhà thầu thực hiện một hoặc một số nội dung công việc trong quá trình tham dự thầu (trong đó có việc ký kết hợp đồng).

Quy định thời gian phát hành hồ sơ mời thầu có mâu thuẫn không?

Quy định thời gian phát hành hồ sơ mời thầu có mâu thuẫn không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Ngọc Thị Tình (Bắc Giang) đang triển khai đấu thầu rộng rãi không qua mạng. Trong quá trình chuẩn bị phát hành hồ sơ mời thầu, bà Tình gặp vướng mắc liên quan đến việc đăng tải thông báo mời thầu và phát hành hồ sơ mời thầu. Bà Tình đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về vấn đề này.

Tư vấn đấu thầu chưa đủ năng lực có phải hủy thầu?

Tư vấn đấu thầu chưa đủ năng lực có phải hủy thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/09/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Cá nhân tham gia lập hồ sơ mời thầu thuộc đơn vị tư vấn đấu thầu là đối tượng phải có chứng chỉ hành nghề. Việc hồ sơ mời thầu được lập bởi cá nhân không có chứng chỉ hành nghề không thuộc trường hợp hủy thầu.

Hồ sơ mời thầu có được yêu cầu năng lực xây dựng?

Hồ sơ mời thầu có được yêu cầu năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Duy Hiếu (TPHCM) hỏi, khi lập hồ sơ mời thầu (thông thường và online) thì nội dung yêu cầu năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức có được thêm vào không, nếu thêm vào thì quy định ở mục nào là phù hợp nhất?

Căn cứ đánh giá hồ sơ dự thầu qua mạng

Căn cứ đánh giá hồ sơ dự thầu qua mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Thông báo mời thầu có cần đính kèm hồ sơ mời thầu không?

Thông báo mời thầu có cần đính kèm hồ sơ mời thầu không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/04/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Hồ sơ mời thầu quan tâm, hồ sơ mời thầu sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, yêu cầu báo giá phải được đính kèm cùng thông báo mời thầu. Quy định này nhằm tiết kiệm thời gian trong đấu thầu, đồng thời tăng cường tính công khai, minh bạch trong đấu thầu. Các nhà thầu quan tâm đến gói thầu đều có khả năng tiếp cận hồ sơ cùng một lúc.

Trường hợp nào bảo đảm dự thầu được coi là không hợp lệ?

Trường hợp nào bảo đảm dự thầu được coi là không hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/02/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị bà Hoàng Phương Oanh (Hòa Bình) đang chấm thầu 1 gói thầu mà chủ đầu tư là UBND xã, bên mời thầu là Ban quản lý Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới xã. Bà Oanh hỏi, bảo đảm dự thầu của nhà thầu ghi bên thụ hưởng là UBND xã thì có được coi là hợp lệ không?

Tiêu chí xác định DN nhỏ và siêu nhỏ lĩnh vực xây dựng

Tiêu chí xác định DN nhỏ và siêu nhỏ lĩnh vực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/01/2020 09:20

(Chinhphu.vn) – Doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực xây dựng theo quy định có số lao động tham gia BHXH bình quân năm không quá 100 người và tổng doanh thu của năm không quá 50 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng.

Hồ sơ mời thầu có điều kiện hạn chế nhà thầu?

Hồ sơ mời thầu có điều kiện hạn chế nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/01/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP đầu tư và phát triển công nghệ Thiên Minh nhận được hồ sơ mời thầu gói thầu Chăm sóc cây xanh, cây cảnh, thảm cỏ và trồng mới thảm hoa theo mùa tại 1 quảng trường của tỉnh Nghệ An. Công ty đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung trong hồ sơ mời thầu.

Hồ sơ mời thầu đối với gói thầu mua sắm hàng hóa đặc thù

Hồ sơ mời thầu đối với gói thầu mua sắm hàng hóa đặc thù

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/12/2019 15:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH thương mại dịch vụ xây dựng An Hưng Phát đang tư vấn lựa chọn nhà thầu cho gói thầu thiết bị. Do yếu tố đặc thù của hàng hóa trong nội dung trong hồ sơ mời thầu Công ty có quy định nhà thầu khi tham dự thầu phải trình mô hình (bao gồm mô hình bằng thạch cao hoặc đất sét).

Đã từng có hợp đồng không hoàn thành, nhà thầu sẽ bị loại?

Đã từng có hợp đồng không hoàn thành, nhà thầu sẽ bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo hướng dẫn tại Mục 2.1 Chương III Mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp một giai đoạn một túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, nhà thầu tham dự phải bảo đảm không có hợp đồng không hoàn thành trong vòng một số năm tính đến thời điểm đóng thầu.

Không thương thảo các nội dung mà nhà thầu đã chào thầu

Không thương thảo các nội dung mà nhà thầu đã chào thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/11/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định một trong những nguyên tắc thương thảo hợp đồng là không tiến hành thương thảo đối với các nội dung mà nhà thầu đã chào thầu theo đúng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Hồ sơ mời thầu không được yêu cầu về xuất xứ hàng hóa

Hồ sơ mời thầu không được yêu cầu về xuất xứ hàng hóa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn (Kiên Giang) được giao quản lý 1 công trình cải tạo hệ thống điện (chủ yếu thay đèn). Trong bản vẽ thiết kế thi công có nêu nước sản xuất chip led và kích thước giống như một loại đèn hiện có trên thị trường (có công bố trong đơn giá Sở Xây dựng). Ông hỏi, như vậy có vi phạm Luật Đấu thầu không?

Xử lý trường hợp giá dự thầu 0 đồng

Xử lý trường hợp giá dự thầu 0 đồng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất có đơn giá thấp khác thường, ảnh hưởng đến chất lượng gói thầu thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu giải thích, làm rõ bằng văn bản về tính khả thi của đơn giá khác thường đó.

Có được gia hạn thời điểm đóng thầu nhiều lần?

Có được gia hạn thời điểm đóng thầu nhiều lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Huỳnh Minh Hương hỏi: Trường hợp đấu thầu rộng rãi thì bên mời thầu có được gia hạn thời điểm đóng thầu nhiều lần vì lý do không đủ số lượng nhà thầu tham gia đấu thầu hay không? Nếu được thì việc gia hạn này có bị giới hạn về số lần hay không?

Thế nào là tài sản có khả năng thanh khoản cao?

Thế nào là tài sản có khả năng thanh khoản cao?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2019 10:20

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hường (Bắc Giang) hỏi: Căn cứ Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã đầu tư hạ tầng kỹ thuật (chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) có được coi là tài sản có khả năng thanh khoản cao không?

Trường hợp bị tịch thu bảo đảm dự thầu

Trường hợp bị tịch thu bảo đảm dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2019 08:10

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá hồ sơ dự thầu tuân thủ theo quy định của hồ sơ mời thầu, nhà thầu không tiến hành thương thảo ở phần nào thì sẽ bị tịch thu bảo đảm dự thầu của phần đó.

Hồ sơ mời thầu không được nêu điều kiện để hạn chế nhà thầu

Hồ sơ mời thầu không được nêu điều kiện để hạn chế nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/10/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trong hồ sơ mời thầu không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Nhà thầu phải chứng minh tình hình tài chính lành mạnh

Nhà thầu phải chứng minh tình hình tài chính lành mạnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hồ sơ mời thầu quy định nhà thầu phải nộp báo cáo tài chính đã kiểm toán trong 3 năm 2016, 2017, 2018 và nhà thầu thuộc đối tượng phải kiểm toán nhưng chỉ nộp báo cáo tài chính đã kiểm toán năm 2016, 2017 thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu bổ sung, làm rõ.

Hướng dẫn xác định phương pháp đánh giá về tài chính gói thầu

Hướng dẫn xác định phương pháp đánh giá về tài chính gói thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/09/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Bệnh viện của ông Nguyễn Minh Hiếu (Ninh Bình) lập hồ sơ mời thầu gói thầu mua hóa chất xét nghiệm, tổng giá trị hơn 200 tỷ đồng (hơn 100 phần). Hồ sơ mời thầu quy định nhà thầu có thể tham dự 1 phần hoặc nhiều phần hoặc tất cả các phần trong gói thầu (có 1 số phần có giá trị hơn 10 tỷ đồng).

Tiêu chuẩn đánh giá quy mô hợp đồng tương tự

Tiêu chuẩn đánh giá quy mô hợp đồng tương tự

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/09/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá hồ sơ dự thầu (trong đó có hợp đồng tương tự) thực hiện theo quy định trong hồ sơ mời thầu, trên cơ sở hướng dẫn tại Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

}