QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Làm dịch vụ không phải đăng ký kinh doanh có được hỗ trợ?

(Chinhphu.vn) - Bà Chung Thị Bích Tuyền (Sóc Trăng) kinh doanh tiệm tóc. Từ đầu mùa dịch COVID-19 đã phải đóng cửa tiệm nhưng đến nay vẫn chưa nhận được trợ cấp mặc dù nộp đơn đã lâu. Bà Tuyền đề nghị cơ quan có thẩm quyền quan tâm, giải quyết.

06/02/2022 14:02

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Sóc Trăng trả lời như sau:

Nội dung câu hỏi chưa nêu cụ thể là bà Chung Thị Bích Tuyền kinh doanh tiệm tóc có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế hay không.

Trường hợp bà Tuyền có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế thì đủ điều kiện hưởng hỗ trợ theo quy định tại Khoản 10 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ và tại Điều 35, 36 và 37 của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ.

Trường hợp bà Tuyền không có đăng ký kinh doanh và không có đăng ký thuế thì không thuộc đối tượng hưởng hỗ trợ theo Nghị quyết số 68/NQ-CP.

Tuy nhiên, Nghị quyết số 126/NQ-CP ngày 8/10/2021 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Khoản 10 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP như sau: 

Hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh và có trong danh bạ của cơ quan thuế; hộ kinh doanh sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 … từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 được ngân sách nhà nước hỗ trợ một lần 3.000.000 đồng/hộ. 

Đề nghị, bà Tuyền liên hệ UBND Phường 2 để được hướng dẫn (thời gian nhận hồ sơ theo quy định).

Chinhphu.vn