• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: lựa chọn nhà thầu

Chào hàng cạnh tranh có phải đấu thầu qua mạng?

Chào hàng cạnh tranh có phải đấu thầu qua mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/03/2021 07:20

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 1/2/2020 phải tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 5 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng.

Chủ đầu tư có được tự duyệt kế hoạch chọn nhà thầu?

Chủ đầu tư có được tự duyệt kế hoạch chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2021 14:20

(Chinhphu.vn) – Trách nhiệm phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu là của người có thẩm quyền (người quyết định phê duyệt dự án). Việc thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Đấu thầu.

Bị hủy thầu có phải tổ chức lựa chọn lại nhà thầu?

Bị hủy thầu có phải tổ chức lựa chọn lại nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu thì phải tổ chức lựa chọn nhà thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu (kể cả sau khi hủy thầu).

Hủy kết quả chọn nhà thầu trong trường hợp nào?

Hủy kết quả chọn nhà thầu trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Việc hủy thầu được thực hiện khi thuộc các trường hợp quy định tại Điều 17 Luật Đấu thầu. Việc hủy, đình chỉ, không công nhận kết quả lựa chọn nhà thầu được thực hiện theo quy định tại Điều 123 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Vừa ký trình vừa ký duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu được không?

Vừa ký trình vừa ký duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lý Thị Ngọc Thủy làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập. Đơn vị bà đang thí điểm mô hình tự chủ, có Hội đồng quản lý và có Ban Giám đốc. Cơ quan Bộ giao cho đơn vị quyền quyết định mua sắm và phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

DNNN chọn nhà thầu cho mua sắm thường xuyên thế nào?

DNNN chọn nhà thầu cho mua sắm thường xuyên thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của doanh nghiệp Nhà nước được thực hiện theo quy định về lựa chọn nhà thầu mà doanh nghiệp ban hành theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật Đấu thầu.

Có cần phê duyệt dự toán từng gói thầu?

Có cần phê duyệt dự toán từng gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Lò Văn Thắng (Sơn La) là phòng chuyên môn thuộc UBND huyện, được giao nhiệm vụ làm chủ đầu tư thực hiện dự án sửa chữa hội trường UBND huyện.

Điều chỉnh một số nội dung trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thế nào?

Điều chỉnh một số nội dung trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần điều chỉnh một số nội dung thuộc kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt thì chỉ lập, trình duyệt, thẩm định, phê duyệt cho nội dung điều chỉnh này mà không phải lập, trình duyệt, thẩm định, phê duyệt lại cho nội dung khác đã được phê duyệt trước đó.

Xác định chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu

Xác định chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2020 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hàng Việt Sơn (Bình Thuận) hiện công tác tại Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Hàm Thuận Bắc. Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu gói thầu A do UBND huyện Hàm Thuận Bắc làm chủ đầu tư, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Hàm Thuận Bắc làm bên mời thầu.

Đơn vị nào có trách nhiệm trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Đơn vị nào có trách nhiệm trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/01/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp xác định được chủ đầu tư thì đơn vị thuộc chủ đầu tư có trách nhiệm trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu, trường hợp chưa xác định được chủ đầu tư thì đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án có trách nhiệm trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu lên người đứng đầu đơn vị mình để xem xét, phê duyệt.

Các gói thầu được lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt

Các gói thầu được lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/01/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Tại Khoản 7, Điều 3 Quyết định số 17/2019/QĐ-TTg ngày 8/4/2019 quy định các trường hợp được áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt: "7. In ấn, cung cấp các loại tem...; các loại biên lai thuế, biên lai thu tiền,...".

Việc áp dụng lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu dưới 50 tr.đ

Việc áp dụng lựa chọn nhà thầu đối với gói thầu dưới 50 tr.đ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/12/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Minh Quân làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ chi thường xuyên theo Nghị định số 141/2016/NĐ-CP. Hiện đơn vị ông đang thực hiện gói thầu đào tạo bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ và theo hướng dẫn tại Quyết định 17/2019/QĐ-TTg về lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt.

Hủy thầu thực hiện thế nào?

Hủy thầu thực hiện thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/11/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Tường (Bắc Ninh) hỏi: Việc hủy thầu trong trường hợp hồ sơ dự thầu của các nhà thầu tham gia dự thầu không đáp ứng hồ sơ mời thầu thì có phải thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu không?

Có được thay đổi đơn giá trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Có được thay đổi đơn giá trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Bùi Đắc Chính (Quảng Nam) triển khai mua sắm một thiết bị sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước 100%. Tuy nhiên, đơn vị muốn mua sắm một thiết bị khác có thông số và giá trị cao hơn nguồn vốn đã phê duyệt trong hợp đồng dự án.

Có được tổ chức đồng thời đấu thầu qua mạng và không qua mạng?

Có được tổ chức đồng thời đấu thầu qua mạng và không qua mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/10/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Cơ quan ông Phạm Trường Sơn (TPHCM) chuẩn bị tổ chức đấu thầu rộng rãi mua sắm hàng hóa. Ông Sơn hỏi, cơ quan ông có thể thực hiện song song vừa đấu thầu qua mạng vừa đấu thầu không qua mạng có được không? Cách thức thực hiện như thế nào?

Điều kiện áp dụng chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt

Điều kiện áp dụng chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Một trong số các nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên được áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt là lựa chọn nhà thầu để cung cấp một số dịch vụ cần cam kết lâu dài với nhà cung cấp (nhiều hơn 1 năm).

Thẩm định đấu thầu thuốc cần có chuyên môn về dược?

Thẩm định đấu thầu thuốc cần có chuyên môn về dược?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định trình tự thực hiện thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu, tổ trưởng tổ thẩm định đấu thầu thuốc tập trung của Sở không nhất thiết phải có chuyên môn về Dược.

Có thể sửa hồ sơ mời thầu?

Có thể sửa hồ sơ mời thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian gửi văn bản sửa đổi hồ sơ mời thầu đến các nhà thầu đã nhận hồ sơ mời thầu tối thiểu là 10 ngày đối với đấu thầu trong nước và 15 ngày đối với đấu thầu quốc tế trước ngày có thời điểm đóng thầu.

Gói thầu nhỏ không cần lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu

Gói thầu nhỏ không cần lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy trình thực hiện đối với gói thầu có giá trị nhỏ (dưới 50 triệu đồng) trong Quyết định số 17/2019/QĐ-TTg ngày 8/4/2019 của Thủ tướng Chính phủ thì không phải lập, thẩm định, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Căn cứ chọn nhà thầu cho dự án đối tác công tư

Căn cứ chọn nhà thầu cho dự án đối tác công tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Dương Trọng (Hà Nội) làm việc tại công ty TNHH hai thành viên trở lên, không có vốn của Nhà nước, thực hiện đầu tư theo Hợp đồng BT (Xây dựng-Chuyển giao). Công ty đã ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu đối với dự án BT để thực hiện.

Gói thầu trên 1 năm, lập kế hoạch chọn nhà thầu thế nào?

Gói thầu trên 1 năm, lập kế hoạch chọn nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Đinh Thị Hoài Thanh (TPHCM), tại các bệnh viện công lập, việc mua sắm phục vụ hoạt động thường xuyên rất nhiều (vì nhiều chủng loại hàng hóa). Hàng năm, bệnh viện mất rất nhiều thời gian để tổ chức mua sắm.

Chỉ định thầu rút gọn có cần đăng tải thông tin?

Chỉ định thầu rút gọn có cần đăng tải thông tin?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/05/2019 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Vân Anh (Hà Nội) hỏi, gói thầu xây lắp, sửa chữa có giá trị dưới 1 tỷ đồng, áp dụng hình thức chỉ định thầu rút gọn thì có cần đăng tải thông tin kế hoạch lựa chọn nhà thầu và kết quả trên trang đấu thầu quốc gia hoặc Báo đấu thầu không? Dựa vào văn bản nào?

Gói thầu xây lắp đơn giản được áp dụng chào hàng cạnh tranh

Gói thầu xây lắp đơn giản được áp dụng chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/05/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Bùi Văn Thơ (Ninh Bình) đang triển khai dự án xây dựng một công trình dân dụng cấp III. Chủ đầu tư là UBND cấp xã, thực hiện bằng nguồn vốn ngân sách xã và xã hội hóa.

Áp dụng Luật Đấu thầu để lựa chọn nhà thầu?

Áp dụng Luật Đấu thầu để lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/04/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Khoản 4, Điều 1 Luật Đấu thầu quy định lựa chọn nhà thầu trong lĩnh vực dầu khí, trừ việc lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ dầu khí liên quan trực tiếp đến hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ và khai thác dầu khí theo quy định của pháp luật về dầu khí thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

}