• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: lương

Lương nhân công giám sát áp dụng theo đơn giá nào?

Lương nhân công giám sát áp dụng theo đơn giá nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/08/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Việc áp dụng đơn giá nhân công khi xác định chi phí đầu tư xây dựng thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan quản lý Nhà nước địa phương nơi xây dựng công trình.

Từ 1/8, áp dụng quy định mới về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo

Từ 1/8, áp dụng quy định mới về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo

Giáo dục 01/08/2021 19:00

(Chinhphu.vn) – Chính phủ vừa ban hành Nghị định 77/2021/NĐ-CP ngày 1/8/2021 quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Đơn vị sự nghiệp công lập có thể chi bổ sung thu nhập

Đơn vị sự nghiệp công lập có thể chi bổ sung thu nhập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/05/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Ma Quang Huân (Thái Nguyên) làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động theo Nghị định số 141/2016/NĐ-CP. Đơn vị ông có 2 nhóm lao động: Cán bộ quản lý và kỹ thuật hưởng lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; cô

Chi lương khi chưa có giấy phép lao động không được trừ thuế

Chi lương khi chưa có giấy phép lao động không được trừ thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, công ty bà Hoài Thu có người lao động nước ngoài sang làm việc và phải thực hiện cách ly y tế. Theo quy định, sau khi có chứng chỉ cách ly thì người lao động mới làm được giấy phép lao động.

Cách tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Cách tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/03/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian tính theo năm có đóng BHXH (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp phục viên.

Cán bộ hợp đồng tại Quỹ Hỗ trợ nông dân có được phụ cấp?

Cán bộ hợp đồng tại Quỹ Hỗ trợ nông dân có được phụ cấp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/02/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp cán bộ được tuyển dụng dưới hình thức hợp đồng, không thuộc biên chế của cơ quan Hội Nông dân Việt Nam, việc chi trả lương, phụ cấp cho cán bộ này được thực hiện theo thỏa thuận tại hợp đồng lao động và theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 69/2013/TT-BTC.

Hưởng lương từ chi phí quản lý dự án mới được thu nhập tăng thêm

Hưởng lương từ chi phí quản lý dự án mới được thu nhập tăng thêm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đặng Văn Bình (Thái Nguyên) là chuyên viên Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện, theo sự phân công, ông được bổ nhiệm làm Giám đốc Ban quản lý dự án đầu tư và xây dựng huyện; làm việc toàn thời gian tại Ban quản lý dự án.

Khoản trả thêm hằng tháng có tính đóng BHXH?

Khoản trả thêm hằng tháng có tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/11/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Võ Thị Thủy (Bà Rịa-Vũng Tàu) chuyên kinh doanh vận tải, trả lương cố định cho lái xe 4.730.000 đồng/tháng, là mức lương cơ bản để đóng BHXH, ngoài ra hằng tháng trả thêm 13% doanh thu chạy hàng. Bà Thủy hỏi, 13% doanh thu này có tính đóng BHXH không?

Chủ sở hữu doanh nghiệp có phải đóng BHXH?

Chủ sở hữu doanh nghiệp có phải đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/08/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp là chủ sở hữu doanh nghiệp nhưng không hưởng tiền lương từ việc điều hành, quản lý doanh nghiệp thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc tại doanh nghiệp đó.

Thời gian làm giám định sức khỏe có được trợ cấp thất nghiệp?

Thời gian làm giám định sức khỏe có được trợ cấp thất nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Trong thời gian người lao động làm thủ tục giám định khả năng lao động nếu người lao động có tham gia BHXH thất nghiệp thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tùy mức suy giảm khả năng lao động, có thể nghỉ hưu sớm hơn

Tùy mức suy giảm khả năng lao động, có thể nghỉ hưu sớm hơn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Bùi Tiến (Bắc Giang) hỏi, lao động có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; đóng đủ 20 năm BHXH trở lên thì có bắt buộc nghỉ hưu khi nam từ đủ 55 tuổi nữ từ đủ 50 tuổi không? Thời gian đi học dài hạn ở ngoài công ty có được tính là thời gian làm việc hưởng lương đặc biệt độc hại liên tục không?

Có phải đóng BHXH khoản phụ cấp không theo mức cụ thể?

Có phải đóng BHXH khoản phụ cấp không theo mức cụ thể?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/04/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động sẽ không phải đóng BHXH.

Điều kiện được tính thời gian đi đường khi nghỉ phép

Điều kiện được tính thời gian đi đường khi nghỉ phép

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thu Hòa làm việc tại thành phố Phan Rang - Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận. Bà nghỉ phép năm tại tỉnh Hải Dương trùng với ngày nghỉ Tết nguyên đán. Phương tiện chiều đi và chiều về bằng đường sắt.

Khoản thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

Khoản thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/09/2019 16:02

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng quy định chi tiết, rõ ràng các khoản bổ sung thu nhập khác để tính đóng BHXH, làm cơ sở để thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp.

Lao động làm việc bán thời gian, tham gia BHXH thế nào?

Lao động làm việc bán thời gian, tham gia BHXH thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/09/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Liên Hương (Hà Nội) làm việc theo hợp đồng dài hạn, nhưng chỉ làm 4 tiếng/ngày từ thứ 2 đến thứ 7. Mức lương tương ứng 1/2 mức lương tối thiểu cho công việc toàn thời gian là 1.900.000 đồng/tháng. Vậy bà phải tham gia BHXH như thế nào? Mức đóng bao nhiêu?

Phó phòng phụ trách có được hưởng lương như Trưởng phòng?

Phó phòng phụ trách có được hưởng lương như Trưởng phòng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/08/2019 17:20

(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Hóa (Tuyên Quang) giữ chức vụ Phó Trưởng phòng phụ trách trực tiếp trong một doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước. Ông hỏi, Phó Trưởng phòng phụ trách trực tiếp có được hưởng lương như Trưởng phòng không? Căn cứ pháp lý là các văn bản nào?

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2019

Tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2019

Chính sách mới 22/05/2019 09:45

(Chinhphu.vn) - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đang dự thảo Thông tư hướng dẫn điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hàng tháng theo quy định của Chính phủ từ tháng 7/2019.

Tăng lương cơ sở từ ngày 1/7/2019

Tăng lương cơ sở từ ngày 1/7/2019

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 10/05/2019 19:30

(Chinhphu.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang. Theo đó, từ ngày 1/7/2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

Các khoản bổ sung khác ngoài lương có phải tính đóng BHXH?

Các khoản bổ sung khác ngoài lương có phải tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/05/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

Phải ngừng việc, người lao động có được trả lương?

Phải ngừng việc, người lao động có được trả lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Nguyễn Long (tỉnh Bình Dương) ra thông báo cho nhân viên văn phòng nghỉ không lương 1 tuần để bảo dưỡng máy móc. Công ty chưa có tổ chức Công đoàn và cũng không đưa ra lấy ý kiến người lao động về việc này. Ông Long hỏi, như vậy đúng hay sai?

Giờ làm thêm được quy định thế nào?

Giờ làm thêm được quy định thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo ý kiến của Công ty TNHH Điện tử Foster, Điều 106 Bộ luật Lao động vẫn quy định thời gian làm thêm không vượt quá 30 giờ/tháng, nhưng Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì không đề cập và cũng không phủ định điểm này. Công ty hỏi, việc giới hạn 30 giờ làm thêm/tháng vẫn còn hay đã hết hiệu lực?

Có được tính vào số giờ làm thêm nếu đã nghỉ bù?

Có được tính vào số giờ làm thêm nếu đã nghỉ bù?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Trần Sông Thao (Hà Nội) tổ chức cho người lao động làm thêm vào 1 Chủ nhật, đã giải quyết nghỉ bù vào ngày thứ Ba tuần kế tiếp, đồng thời trả đủ tiền làm thêm chênh lệch.

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thêu (Hà Nội) đề nghị được hướng dẫn tính thời gian hưởng trợ cấp thôi việc đối với trường hợp là công chức được tuyển dụng không qua thi tuyển.

Đóng bảo hiểm theo lương và phụ cấp ghi trên HĐLĐ?

Đóng bảo hiểm theo lương và phụ cấp ghi trên HĐLĐ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/06/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trần Thị Bích Trâm (TPHCM) hỏi: Tiền tháng đóng BHXH là lương Net (ghi trên hợp đồng lao động) hay tự quy đổi ra lương Gross và lấy lương Gross đó đóng BHXH?

}