• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Người khuyết tật

Hưởng trợ cấp tuất sẽ bị cắt trợ cấp người khuyết tật?

Hưởng trợ cấp tuất sẽ bị cắt trợ cấp người khuyết tật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/08/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Mẹ của ông Nguyễn Xuân Điều (Hải Phòng) 84 tuổi, đang hưởng trợ cấp dành cho người khuyết tật nặng mức 760.000 đồng/tháng. Bố của ông là cán bộ hưu trí, mất năm 2021 nên mẹ của ông được hưởng thêm 745.000 đồng/tháng tiền tuất.

Việt Nam chính thức nhận quyền đăng cai ASEAN Para Games 11

Việt Nam chính thức nhận quyền đăng cai ASEAN Para Games 11

Thể thao 26/02/2021 13:08

(Chinhphu.vn) – Ngày 25/2, Hội đồng Thể thao các quốc gia người khuyết tật Đông Nam Á chính thức trao quyền đăng cai ASEAN Para Games lần thứ 11 tổ chức trong năm 2021 cho Việt Nam.

Thủ tục chuyển hưởng BHYT dành cho người khuyết tật

Thủ tục chuyển hưởng BHYT dành cho người khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Mai (Hà Giang) hỏi: Công chức, viên chức bị khuyết tật nặng (liệt nửa người bên trái) khi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện có được hưởng chế độ BHYT của người khuyết tật không? Nếu được thì bà cần thực hiện thủ tục gì?

Bộ LĐTB&XH trả lời về đề nghị bổ sung chính sách với thương binh

Bộ LĐTB&XH trả lời về đề nghị bổ sung chính sách với thương binh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/04/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Hiệp hội thương binh và người khuyết tật gửi văn bản đề nghị Chính phủ nghiên cứu, trình Quốc hội cho phép bổ sung đối tượng thương binh và người hưởng chế độ như thương binh vào Luật Người khuyết tật hoặc các văn bản hướng dẫn thi hành Luật này trên cơ sở kế thừa Điều 2 Pháp lệnh người tàn tật năm 1998.

TPHCM: Chi trả trợ cấp dạy người khuyết tật từ 1/3/2016

TPHCM: Chi trả trợ cấp dạy người khuyết tật từ 1/3/2016

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/06/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Trần Thị Thuý Hằng, giáo viên trường THCS Độc Lập (TPHCM), theo Quyết định 69/2011/QĐ-UBND và Quyết định 05/2016/QĐ-UBND, giáo viên dạy hoà nhập cho người khuyết tật trên địa bàn TP được hưởng trợ cấp giảng dạy. Tuy nhiên, từ tháng 9/2015-2/2016, bà Hằng và các giáo viên không được hưởng số tiền trợ cấp này.

Đề xuất bố trí nguồn vốn ưu đãi dành riêng cho người khuyết tật

Đề xuất bố trí nguồn vốn ưu đãi dành riêng cho người khuyết tật

Đời sống 12/04/2018 18:33

(Chinhphu.vn) – Đề nghị các cơ quan có thẩm quyền xem xét, bố trí nguồn vốn để dành riêng cho vay ưu đãi đối với người khuyết tật và doanh nghiệp sản xuất kinh doanh sử dụng lao động là người khuyết tật.

Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Nội: Hỗ trợ việc cho người khuyết tật

Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Nội: Hỗ trợ việc cho người khuyết tật

Hoạt động Bộ ngành 03/12/2017 09:54

(Chinhphu.vn) – Từ tháng 1/2017, Trung tâm Dịch vụ việc làm (DVVL) Hà Nội được tổ chức lại trên cơ sở hợp nhất Trung tâm DVVL Hà Nội và Trung tâm DVVL số 2 Hà Nội, sẽ thường xuyên tổ chức các phiên giao dịch việc (GDVL) làm lồng ghép dành cho lao động là người khuyết tật.

Hỗ trợ kinh phí hộ gia đình trực tiếp chăm sóc người khuyết tật

Hỗ trợ kinh phí hộ gia đình trực tiếp chăm sóc người khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/08/2017 14:02

(Chinhphu.vn) - Bà ngoại của ông Vương Văn Chư (Quảng Ninh) bị khuyết tật đặc biệt nặng, sống cùng người con cũng bị khuyết tật nặng, đang hưởng trợ cấp hằng tháng. Ông Chư hỏi, gia đình ông có được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật không? Nếu được thì hỗ trợ theo hộ gia đình hay cá nhân bị khuyết tật?

Mức trợ cấp đối với con liệt sĩ bị khuyết tật

Mức trợ cấp đối với con liệt sĩ bị khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Nguyễn Văn Thịnh (Thanh Hóa) 55 tuổi, là con liệt sĩ, hiện thờ cúng bác ruột là liệt sĩ. Bố của ông bị cụt một chân, hay đau yếu. Ông Thịnh hỏi, nếu bố ông bị mất sức lao động trên 61% thì có được trợ cấp tuất không? Thủ tục và mức hưởng thế nào? Cơ quan nào giải quyết?

Người khuyết tật nhẹ không được trợ cấp hàng tháng

Người khuyết tật nhẹ không được trợ cấp hàng tháng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/05/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Dương Nhật Khang (TPHCM) là người khuyết tật hệ vận động dạng nhẹ, trước đây được trợ cấp 400.000 đồng/tháng và cấp thẻ BHYT mức hưởng 95%. Sau đó, trường hợp của ông được đánh giá lại là còn khả năng lao động nên không được hưởng trợ cấp nữa.

Trường hợp được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật

Trường hợp được hỗ trợ kinh phí chăm sóc người khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/05/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Thị Mười (tỉnh Kon Tum) hỏi: Trường hợp thương binh tỷ lệ thương tật 35%, nay bị mù, được xác định mức độ khuyết tật đặc biệt nặng thì gia đình có được hưởng chế độ chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng không?

Trợ giúp người khuyết tật, trẻ mồ côi: Không chỉ là làm từ thiện

Trợ giúp người khuyết tật, trẻ mồ côi: Không chỉ là làm từ thiện

Tin nổi bật 14/04/2017 17:26

(Chinhphu.vn) - Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam mong muốn những hoạt động trợ giúp người khuyết tật, trẻ mồ côi cần hướng đến bảo vệ quyền lợi chính đáng của những đối tượng này.

Các trường hợp được nhận trợ cấp tuất hằng tháng

Các trường hợp được nhận trợ cấp tuất hằng tháng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/03/2017 11:02

(Chinhphu.vn) – Con gái của bà Nguyễn Thị Thơm (tỉnh Sơn La) bị bại liệt hai chân, tỷ lệ mất sức lao động 81%, đang hưởng chế độ tuất hằng tháng. Bà Thơm hỏi, con của bà được cấp thẻ BHYT theo đối tượng người khuyết tật thì có được hưởng trợ cấp tuất nữa không?

Khuyết tật thị giác có được hưởng trợ cấp?

Khuyết tật thị giác có được hưởng trợ cấp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Chồng của bà Hoàng Thị Năm (tỉnh Quảng Trị) có thị lực 11%, hiện làm Chủ tịch Hội người mù huyện. Bà Năm hỏi, chồng của bà có được hưởng trợ cấp khuyết tật hàng tháng không?

Có thể đề nghị xác định lại mức độ khuyết tật

Có thể đề nghị xác định lại mức độ khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/02/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Em trai của ông Nguyễn Công Kiên (tỉnh Phú Thọ) bị hỏng hai mắt, không thể tự đi lại và chăm sóc bản thân, được hưởng trợ cấp 270.000 đồng/tháng. Ông Kiên hỏi, em trai ông có được giám định lại để hưởng chế độ khuyết tật đặc biệt nặng không?

Mức trợ cấp của con ông Vi Ngọc Phú theo đúng quy định

Mức trợ cấp của con ông Vi Ngọc Phú theo đúng quy định

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/12/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Con của ông Vi Ngọc Phú (Lạng Sơn) bị bại não, nhận trợ cấp khuyết tật từ năm 2014, mức 450.000 đồng/tháng nhưng chưa có thẻ người khuyết tật. Đến tháng 8/2016, mức trợ cấp của con ông là 675.000 đồng/tháng. Ông Phú hỏi, địa phương chi trả trợ cấp cho con ông có đúng không? Nếu ông chăm sóc con thì có được hưởng thêm chế độ gì không?

Người khuyết tật được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Người khuyết tật được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/11/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Con gái của bà Nguyễn Thị Thảo (Bình Định) bị khuyết tật đặc biệt nặng từ nhỏ, kết quả giám định, mất khả năng lao động 81% trở lên, đang hưởng trợ cấp tuất, không hưởng chính sách nào khác đối với người khuyết tật. Bà Thảo hỏi, con gái của bà có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Thủ tục xét hưởng trợ cấp người khuyết tật

Thủ tục xét hưởng trợ cấp người khuyết tật

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/08/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trương Đức Anh (Quảng Nam) hỏi: Con tôi bị động kinh và phải dùng thuốc hàng ngày, vậy có chính sách trợ cấp gì cho người bị động kinh không?

Điều kiện người khuyết tật được cấp thẻ BHYT

Điều kiện người khuyết tật được cấp thẻ BHYT

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2016 07:20

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Thanh Tân (Bình Định) hỏi: Con tôi bị khuyết tật nặng, suy giảm khả năng lao động 81%, đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, vậy con tôi có được cấp thẻ BHYT không? Nếu được thì cơ quan nào cấp?

Trợ cấp với gia đình có nhiều người khuyết tật nặng

Trợ cấp với gia đình có nhiều người khuyết tật nặng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2016 10:02

(Chinhphu.vn) – Gia đình ông Nguyễn Nhã Vũ (Hà Nội) có 2 người bị tàn tật bẩm sinh, không thể tự phục vụ, đang hưởng trợ cấp 700.000 đồng/người/tháng. Ông Vũ hỏi, vậy người nuôi dưỡng, chăm sóc người tàn tật có được hưởng trợ cấp hàng tháng không?

Đối tượng được cấp thẻ đi xe buýt miễn phí

Đối tượng được cấp thẻ đi xe buýt miễn phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Cổng TTĐT Chính phủ nhận được phản ánh của bà Đỗ Thị Thu Huyền về một số bất cập khi làm thủ tục cấp thẻ đi xe buýt miễn phí dành cho người khuyết tật trên địa bàn thành phố Hà Nội.

Người khuyết tật nặng được nhận trợ cấp

Người khuyết tật nặng được nhận trợ cấp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2014 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Tấn Cảnh (le.canhtan@...) sinh sống tại quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, bị ung thư cắt chân trái trên đầu gối. Ông Cảnh hỏi, trường hợp của ông có được Nhà nước hỗ trợ gì không? Nếu được, thì mức hỗ trợ như thế nào?

TPHCM tổ chức Hội trại người khuyết tật

TPHCM tổ chức Hội trại người khuyết tật

Đời sống 26/11/2013 09:27

(Chinhphu.vn) - Theo Sở Lao động-Thương binh và Xã hội TPHCM, Hội trại người khuyết tật Thành phố lần thứ 14 sẽ được tổ chức tại Khu Du lịch-Văn hóa Suối Tiên, Quận 9, nhân dịp kỷ niệm Ngày Quốc tế người khuyết tật (3/12).

Hỗ trợ người khuyết tật học nghề

Hỗ trợ người khuyết tật học nghề

Chính sách mới 03/06/2013 10:03

(Chinhphu.vn) - Người khuyết tật được hỗ trợ chi phí học nghề trình độ sơ cấp nghề và dạy nghề dưới 3 tháng với mức hỗ trợ tối đa 6.000.000 đồng/người/khóa.

}