• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Thuế GTGT

Lập hóa đơn thời điểm nào thì được áp mức thuế 8%?

Lập hóa đơn thời điểm nào thì được áp mức thuế 8%?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Đặng Anh (Quảng Ninh) cung cấp dịch vụ sửa chữa ô tô. Ngày 9/12/2021, công ty tiếp nhận một xe ô tô bị tai nạn vào sửa chữa, chiếc xe này đã được mua bảo hiểm vật chất. Ngày 10/12/2021, công ty đã gửi báo giá chi phí sửa chữa cho khách hàng, đồng thời gửi sang đơn vị bảo hiểm tại Quảng Ninh.

Mặt hàng không phải khai nộp thuế, ghi hóa đơn thế nào?

Mặt hàng không phải khai nộp thuế, ghi hóa đơn thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/09/2022 12:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Trịnh Thị Châm (Hải Phòng) xuất hóa đơn cho các mặt hàng không kê khai nộp thuế theo Thông tư số 219/2013/TT-BTC, tại dòng thuế suất không ghi, gạch chéo (/). Khách hàng của công ty bà phản ánh, tại dòng thuế suất phải chọn giá trị: “KKKNT”. Bà Châm hỏi, cách thể hiện trên hóa đơn thế nào mới đúng?

Phí xét nghiệm COVID-19 có thuộc đối tượng chịu thuế?

Phí xét nghiệm COVID-19 có thuộc đối tượng chịu thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Trần Thanh Bình (Bình Dương) hoạt động trong lĩnh vực vận tải hàng hóa đường bộ và thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Chi phí vận chuyển hàng hóa gồm chi phí cơ bản và kèm theo phí xét nghiệm COVID-19 (thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT) cho từng tài xế.

Các khoản chi cho công trình thuộc ngân sách xã có phải khấu trừ thuế?

Các khoản chi cho công trình thuộc ngân sách xã có phải khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hải Đăng hỏi, căn cứ Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Thông tư số 80/2021/TT-BTC thì các công trình thuộc ngân sách xã có tổng mức đầu tư dưới 1 tỷ đồng không thực hiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) có đúng không?

Hoàn trả phí bảo hiểm, xuất hóa đơn và tính thuế thế nào?

Hoàn trả phí bảo hiểm, xuất hóa đơn và tính thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Từ đầu năm, công ty của ông Huỳnh Nhất Phương (Bình Dương) đã được công ty bảo hiểm tạm tính phí. Cuối năm, khi tính lại phí bảo hiểm, số tiền tạm tính lớn hơn số tiền thực tế, công ty bảo hiểm phải trả lại công ty ông khoản tiền chênh lệch. Ông Phương hỏi, số tiền này thuộc Điểm đ hay Điểm e, Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 09/2011/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, thuế thu nhập doanh nghiệp đối với lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm?

Thanh toán bằng tài khoản cá nhân có được khấu trừ thuế?

Thanh toán bằng tài khoản cá nhân có được khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Hoàng Giang hoạt động trong lĩnh vực bán buôn, bán lẻ thời trang, thường phải chạy quảng cáo trên các mạng xã hội như Facebook. Để thanh toán các chi phí quảng cáo này công ty ông Giang thường nộp tiền vào 1 tài khoản cá nhân để thanh toán.

Dịch vụ quảng cáo được giảm thuế theo Nghị định 15

Dịch vụ quảng cáo được giảm thuế theo Nghị định 15

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Trúc Quyên (Đà Nẵng) cung cấp dịch vụ quảng cáo nhóm mã ngành 7310 (dập, cắt, gò, hàn, sơn bảng hiệu quảng cáo tại trụ sở). Bà Quyên hỏi, công ty bà có được giảm thuế theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP hay không (công ty đang áp dụng mức thuế 10%)?

Bộ Tài chính trả lời kiến nghị về miễn thuế GTGT với điện sinh hoạt

Bộ Tài chính trả lời kiến nghị về miễn thuế GTGT với điện sinh hoạt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 3, Quốc hội Khóa XV, cử tri tỉnh Long An kiến nghị xem xét không tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với hộ gia đình sử dụng điện sinh hoạt, nên tính thuế GTGT đối với hộ sử dụng điện kinh doanh.

Quy định về lập hóa đơn đối với hàng hóa xuất khẩu

Quy định về lập hóa đơn đối với hàng hóa xuất khẩu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/07/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Bình Hòa đề nghị cơ quan chức năng xem xét quy định không phải lập hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT) đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu mà thực hiện theo quy định tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính.

Không phải lập hóa đơn riêng cho dịch vụ, hàng hóa được giảm thuế

Không phải lập hóa đơn riêng cho dịch vụ, hàng hóa được giảm thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Xây dựng Việt Panel (Bắc Ninh) ký kết hợp đồng thiết kế, cung cấp thiết bị, vật tư và thi công, lắp đặt hệ khung thép và panel tường ngoài nhà xưởng 7, 8 khu 12 ha tại khu công nghiệp Yên Phong mở rộng. Đến tháng 6/2022, Công ty đã hoàn thành 80% khối lượng công việc và đang thực hiện công tác nghiệm thu giai đoạn.

Hướng dẫn doanh nghiệp xác định đối tượng được giảm thuế

Hướng dẫn doanh nghiệp xác định đối tượng được giảm thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/05/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Kim Mai (Cần Thơ) cung cấp dịch vụ gia công sang chiết, đóng gói thuốc bảo vệ thực vật. Công ty chỉ thực hiện khâu gia công, còn bên thuê sẽ cung cấp toàn bộ bao bì, cũng có khi công ty bà mua bao bì và tính vào giá gia công, trường hợp này, công ty kê khai thuế đầu vào cho dịch vụ gia công này.

Kim loại phế liệu có được áp dụng mức thuế suất 8%?

Kim loại phế liệu có được áp dụng mức thuế suất 8%?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2022 15:20

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Đặng Văn Tuấn (Yên Bái) đang kinh doanh các loại phế liệu: Sắt thép, phoi sắt, đồng, nhôm, bột nhôm, xỉ nhôm, phoi nhôm, tôn, thiếc, thùng phuy sắt, nhựa, thùng nhựa, nilon, gỗ, giấy bìa carton, dung dịch vàng…

Xuất hóa đơn sai giá và thuế, xử lý thế nào?

Xuất hóa đơn sai giá và thuế, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Đỗ Thị Hoài (Bắc Ninh) đang gặp phải tình huống sau: Ngày 7, 8, 9/2/2022, bên bán cung cấp dịch vụ và xuất cho bên mua 6 hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT). Tổng giá trị hóa đơn trong từng ngày dưới 20 triệu đồng nên bên mua đã thanh toán bằng tiền mặt cho bên bán.

Hướng dẫn khai hóa đơn mặt hàng không chịu thuế GTGT

Hướng dẫn khai hóa đơn mặt hàng không chịu thuế GTGT

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Nguyễn Mai Liên (TPHCM) đang sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế với mặt hàng không chịu thuế, thì thuế suất thể hiện là KCT và tiền thuế là 0. Bà có tra cứu hóa đơn trên trang hoadondientu.gdt.gov.vn thì chỉ tiêu thuế suất cũng là KCT và tiền thuế là 0 như bản thể hiện hóa đơn của đơn vị.

Dịch vụ gia công kim loại có được giảm thuế?

Dịch vụ gia công kim loại có được giảm thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Bình Toàn (Hà Nội) có dịch vụ gia công kim loại. Nguyên liệu là sắt thép do khách hàng cung cấp, công ty ông chỉ thực hiện gia công. Căn cứ Nghị định số 15/2022/NĐ-CP, nếu tra theo hàng hoá là sắt thép thì dịch vụ gia công trên sản phẩm này sẽ không được giảm thuế, vẫn áp dụng thuế suất 10%.

Dịch vụ bảo trì phần mềm có chịu thuế GTGT?

Dịch vụ bảo trì phần mềm có chịu thuế GTGT?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/04/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Đồng Văn Hoan (Hà Nội) có 100% vốn nhà nước, thực hiện đấu thầu cạnh tranh qua mạng gói thầu dịch vụ phi tư vấn dịch vụ bảo trì phần mềm. Khi chào thầu, nhà thầu đang để thuế giá trị gia tăng (GTGT) là 10%, giá chào thầu nhỏ hơn dự toán gói thầu được phê duyệt.

Dịch vụ đào tạo kỹ năng nghiệp vụ có chịu thuế GTGT?

Dịch vụ đào tạo kỹ năng nghiệp vụ có chịu thuế GTGT?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp các hoạt động đào tạo về kỹ năng nghiệp vụ của doanh nghiệp là hoạt động dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định

Vật liệu xây dựng có được giảm thuế GTGT?

Vật liệu xây dựng có được giảm thuế GTGT?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Doanh nghiệp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, có cung cấp hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế GTGT 10% nếu hàng hóa, dịch vụ không thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ được quy định tại Phụ lục I, II, III (kèm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP) thì được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 8%.

Hàng hóa nhập khẩu nào được áp dụng thuế GTGT 8%?

Hàng hóa nhập khẩu nào được áp dụng thuế GTGT 8%?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/03/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Vũ Hồng Hướng (Hà Nội) kinh doanh máy massage làm đẹp được làm từ chất liệu thép không gỉ và nhựa ABS, được cơ quan quản lý thực phẩm và dược phẩm của Hoa Kỳ FDA chứng nhận. Công ty nhập khẩu máy với mã số hàng hóa là: 90191090; 85437090; 85098090; 96032900.

Không xác định được giá đất, tính thuế chuyển nhượng thế nào?

Không xác định được giá đất, tính thuế chuyển nhượng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Châu (TPHCM) có chức năng kinh doanh bất động sản, mua một số căn hộ chung cư từ cá nhân. Nay, công ty muốn bán nhưng đang gặp vướng mắc về việc xác định thuế GTGT cho các bất động sản này.

Cách tính thuế GTGT dịch vụ tư vấn xây dựng

Cách tính thuế GTGT dịch vụ tư vấn xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/02/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Thanh Tùng (Bình Phước) đang kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu (mẫu số 04), sử dụng hóa đơn bán hàng (mẫu số 02 GTTT3/001), tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu là 5% (dịch vụ tư vấn, thiết kế, giám sát thi công xây dựng công trình).

Đại lý vé máy bay có được giảm thuế do ảnh hưởng dịch COVID-19?

Đại lý vé máy bay có được giảm thuế do ảnh hưởng dịch COVID-19?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/02/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Thái Kim Đỉnh (Bình Dương) có ngành nghề kinh doanh: Đại lý bán vé máy bay và hóa đơn GTGT liên quan đến vé máy bay các hãng hàng không; mã ngành kinh doanh chính: 5229 (hoạt động dịch vụ khác liên quan đến vận tải).

Doanh nghiệp vận tải giảm thuế do ảnh hưởng dịch COVID-19 thế nào?

Doanh nghiệp vận tải giảm thuế do ảnh hưởng dịch COVID-19 thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/02/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Đối với hoạt động vận tải của doanh nghiệp (không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tiện) thuộc Phụ lục I quy định danh mục hàng hóa, dịch vụ được giảm thuế GTGT ban hành kèm theo Nghị định số 92/2021/NĐ-CP được áp dụng giảm 30% thuế GTGT theo Nghị quyết số 406/NQ-UBTVQH15.

Có chi nhánh khác tỉnh, khai thuế và sử dụng hóa đơn thế nào?

Có chi nhánh khác tỉnh, khai thuế và sử dụng hóa đơn thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/06/2021 08:20

(Chinhphu.vn) - Trường hợp công ty thành lập chi nhánh khác tỉnh, thành phố nơi đặt trụ sở chính thực hiện hạch toán tập trung tại trụ sở chính thì công ty nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan thuế quản lý trụ sở chính; đồng thời nộp bảng phân bổ số thuế phải nộp (nếu có) theo từng địa bàn cấp tỉnh nơi được hưởng nguồn thu ngân sách Nhà nước cho cơ quan thuế quản lý trụ sở chính.

}