• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: tổng mức đầu tư

Căn cứ xác định tổng mức đầu tư dự án

Căn cứ xác định tổng mức đầu tư dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/10/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Dự án có quyết định đầu tư phê duyệt dự án, tổng mức đầu tư 200 tỷ đồng. Tuy nhiên, vốn chỉ bố trí 180 tỷ đồng. Theo quy định của Luật Xây dựng, Luật Đầu tư và các văn bản hướng dẫn thì tổng mức đầu tư là 200 tỷ đồng, nhưng theo quy định của người quyết định đầu tư dự án đó có tổng mức đầu tư là 180 tỷ đồng.

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

Dự án nào cần lập sơ bộ tổng mức đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/09/2022 09:20

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Quang Huy (TPHCM) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?

Đơn vị nào có quyền điều chỉnh chi phí trong tổng mức đầu tư dự án?

Đơn vị nào có quyền điều chỉnh chi phí trong tổng mức đầu tư dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Đức Thành đang thực hiện Dự án Đường kết nối từ ĐT.292 qua Khu công nghiệp An Hà, huyện Lạng Giang, tỉnh Bắc Giang đến đường vành đai Đông Bắc, TP. Bắc Giang được Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt theo Quyết định số 2578/QĐ-UBND ngày 25/12/2020.

Dự án tăng tổng mức đầu tư, lập thủ tục điều chỉnh thế nào?

Dự án tăng tổng mức đầu tư, lập thủ tục điều chỉnh thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Lê Đình Thiết (Khánh Hòa) đang quản lý một dự án đầu tư xây dựng. Hồ sơ báo cáo kinh tế-kỹ thuật được duyệt năm 2018 với tổng mức đầu tư là 13,5 tỷ đồng, vì vướng giải phóng mặt bằng nên đến nay vẫn chưa hoàn thành.

Bình Định khởi công tuyến đường ven biển đoạn Cát Tiến-Diêm Vân

Bình Định khởi công tuyến đường ven biển đoạn Cát Tiến-Diêm Vân

Kinh tế 16/04/2022 11:06

(Chinhphu.vn) - Ngày 16/4, tại thị trấn Cát Tiến (huyện Phù Cát), UBND tỉnh Bình Định tổ chức lễ khởi công dự án đường ven biển tỉnh Bình Định, đoạn từ Cát Tiến-Diêm Vân, là dự án giao thông đường bộ nhóm A, có tổng mức đầu tư hơn 2.600 tỷ đồng.

Bình Định khởi công tuyến đường hơn 1.000 tỷ đồng

Bình Định khởi công tuyến đường hơn 1.000 tỷ đồng

Kinh tế 31/03/2022 18:22

(Chinhphu.vn) - Tuyến đường kết nối từ trung tâm thị xã An Nhơn đến đường ven biển phía tây đầm Thị Nại là một trong những công trình giao thông quan trọng đối với việc phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh Bình Định.

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

Dự án nào được điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

Thủ tục điều chỉnh chủ trương đầu tư khi bổ sung chi phí

Thủ tục điều chỉnh chủ trương đầu tư khi bổ sung chi phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp điều chỉnh làm tăng tổng mức đầu tư dự án lớn hơn tổng mức đầu tư đã được cấp có thẩm quyển quyết định chủ trương đầu tư, dự án phải thực hiện trình tự, thủ tục quyết định điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi cấp có thẩm quyền quyết định điều chỉnh dự án.

Phân loại dự án có theo tổng mức đầu tư?

Phân loại dự án có theo tổng mức đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Các trường hợp dự án đầu tư xây dựng công trình chỉ cần yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng được quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP không có quy định về quy mô tổng mức đầu tư.

Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2021 09:20

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng phải được thẩm tra làm cơ sở cho việc thẩm định theo quy định tại Khoản 6 Điều 82 Luật Xây dựng năm 2014 được

Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Lê Văn Phi (Thanh Hóa) đang thiết kế hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông. Kinh phí thực hiện thuộc chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng của dự án xây dựng đường giao thông.

Điều chỉnh dự án do vượt tổng mức đầu tư thế nào?

Điều chỉnh dự án do vượt tổng mức đầu tư thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/05/2021 15:20

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Hoài Anh (Cần Thơ) đang quản lý công trình sửa chữa trung tâm y tế huyện. Bà hỏi, dự toán phát sinh công việc ngoài phạm vi hợp đồng là 2,1 tỷ đồng nhưng giá trị trúng thầu là 3,9 tỷ đồng; vậy nếu dự toán phát sinh được phê duyệt với giá bằng 1/2 giá trị hợp đồng thì có đúng quy định không?

Chủ đầu tư có được tự thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Chủ đầu tư có được tự thẩm định báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Chủ đầu tư căn cứ vào nguồn vốn theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ để xác định thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật, căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 10 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP để lựa chọn đơn vị thẩm tra cho phù hợp.

Phải tính chi phí bảo hiểm trong tổng mức đầu tư với mọi công trình?

Phải tính chi phí bảo hiểm trong tổng mức đầu tư với mọi công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/12/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí bảo hiểm công trình (bắt buộc) trong thời gian xây dựng thuộc chi phí khác trong tổng mức đầu tư là chi phí bắt buộc đối với những công trình thuộc đối tượng phải mua bảo hiểm bắt buộc quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 119/2015/NĐ-CP.

Trường hợp nào coi là thay đổi quy mô dự án?

Trường hợp nào coi là thay đổi quy mô dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của ông Võ Xuân Thành (Hà Tĩnh) là chủ đầu tư một dự án đường giao thông, đang thực hiện gói thầu xây lắp có giá trị 83 tỷ đồng. Hồ sơ thiết kế - dự toán được Sở Xây dựng thẩm định, UBND tỉnh phê duyệt.

Khi nào phải điều chỉnh chủ trương thực hiện dự án?

Khi nào phải điều chỉnh chủ trương thực hiện dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp điều chỉnh dự án làm thay đổi mục tiêu, quy mô, địa điểm xây dựng thì phải được sự chấp thuận của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Thẩm quyền thẩm định điều chỉnh thiết kế và tổng mức đầu tư

Thẩm quyền thẩm định điều chỉnh thiết kế và tổng mức đầu tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Việc điều chỉnh dự án, thiết kế và dự toán xây dựng công trình của các dự án nếu được thực hiện sau ngày Nghị định số 42/2017/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thực hiện đầy đủ các quy định tại Nghị định này.

Thay đổi hạng mục có cần điều chỉnh chủ trương đầu tư?

Thay đổi hạng mục có cần điều chỉnh chủ trương đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Thành Nam (Đồng Nai) có dự án bất động sản đã được chấp thuận chủ trương đầu tư của UBND tỉnh. Khi thực hiện, công ty thay đổi một số hạng mục và phân tách lại giai đoạn thực hiện dự án, nhưng không làm thay đổi tổng tiến độ, quy mô, địa điểm dự án và tổng mức đầu tư. Vậy, công ty ông có cần điều chỉnh chủ trương đầu tư không?

Dự án của công ty liên doanh có áp dụng Luật Đấu thầu?

Dự án của công ty liên doanh có áp dụng Luật Đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2019 16:02

(Chinphu.vn) – Một Công ty TNHH liên doanh có 70% vốn điều lệ của nước ngoài, 30% vốn góp của doanh nghiệp Nhà nước. Công ty hỏi, dự án của Công ty có thuộc phạm vi điều chỉnh theo Điểm c, Khoản 1, Điều 1 Luật Đấu thầu không?

Khi nào cần điều chỉnh quyết định chủ trương đầu tư?

Khi nào cần điều chỉnh quyết định chủ trương đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/07/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp thật cần thiết phải điều chỉnh tăng quy mô, làm tăng tổng mức đầu tư của chương trình, dự án so với quy định tại quyết định chủ trương đầu tư phải báo cáo cơ quan quyết định chủ trương đầu tư cho ý kiến và phải thẩm định lại nguồn vốn và khả năng cân đối vốn.

Được phép thuê quản lý dự án trong trường hợp nào?

Được phép thuê quản lý dự án trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của bà Hồng Ân (Khánh Hòa) được giao làm chủ đầu tư dự án khắc phục, sửa chữa các hạng mục công trình bị hư hỏng có tổng mức đầu tư dưới 800 triệu đồng từ nguồn ngân sách tỉnh. Đơn vị của bà hiện không đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án.

Thêm hạng mục sửa chữa, điều chỉnh dự án thế nào?

Thêm hạng mục sửa chữa, điều chỉnh dự án thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/06/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp chủ đầu tư cắt bỏ một số hạng mục công việc trong 45 phòng bệnh, 45 khu vệ sinh và sửa chữa thêm 5 phòng bệnh và 5 khu vệ sinh làm thay đổi quy mô dự án, chủ trương đầu tư đã được duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để được chấp thuận theo quy định.

Có thể bổ sung chi phí vào tổng mức đầu tư?

Có thể bổ sung chi phí vào tổng mức đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/04/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp trong quá trình lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, việc bổ sung các chi phí quản lý, chi phí đầu tư xây dựng vào tổng mức đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư căn cứ các quy định của pháp luật về xây dựng xem xét quyết định.

}