• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: trung cấp

Vừa học THPT vừa học trung cấp nghề, miễn học phí thế nào?

Vừa học THPT vừa học trung cấp nghề, miễn học phí thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/08/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người học tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp và trúng tuyển vào lớp 10 liên kết giáo dục thường xuyên năm học 2020 – 2021 thì được miễn học phí đối với khóa học trình độ trung cấp.

Học xong trung cấp nghề có tương đương tốt nghiệp cấp 3?

Học xong trung cấp nghề có tương đương tốt nghiệp cấp 3?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/06/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Văn Thắng (Lào Cai) hỏi, Công văn số 3645/BGDĐT-GDCN hướng dẫn bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp thay thế cho bằng trung học phổ thông hiện còn được áp dụng hay không?

Điều kiện hỗ trợ học phí khi học lên trung cấp

Điều kiện hỗ trợ học phí khi học lên trung cấp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/01/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Quỳnh Lê (Đắk Nông) hỏi, người tốt nghiệp trung học cơ sở nhưng sau đó một vài năm mới học lên trung cấp thì có được hỗ trợ học phí theo đối tượng quy định tại Điểm m Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hay không?

Căn cứ công nhận văn bằng theo chương trình liên kết

Căn cứ công nhận văn bằng theo chương trình liên kết

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đặng Thị Ngọc Lợi (Đồng Tháp) có bằng Professional Diploma chuyên ngành công nghệ thông tin của Viện Công nghệ Tin học Quốc gia Ấn Độ NIIT, cấp ngày 13/4/2013.

Điều kiện xét tuyển giáo viên mầm non

Điều kiện xét tuyển giáo viên mầm non

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/06/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Trước thời điểm Luật Giáo dục 2019 có hiệu lực thi hành (ngày 1/7/2020) thì những giáo viên mầm non có trình độ trung cấp vẫn đủ điều kiện về trình độ chuẩn được đào tạo để tham gia kỳ tuyển dụng viên chức (giáo viên) của địa phương tổ chức.

Xếp lương viên chức văn thư trung cấp khi tuyển dụng

Xếp lương viên chức văn thư trung cấp khi tuyển dụng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/12/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Bình Nhi (TPHCM ), có bằng Cao đẳng kế toán, ký hợp đồng làm nhân viên văn thư Trường mầm non từ tháng 11/2013. Đến tháng 6/2015, bà Nhi có bằng Sơ cấp văn thư lưu trữ và tháng 4/2019 thì có bằng Trung cấp văn thư lưu trữ.

Sắp xếp, tổ chức lại hệ thống trường nghề

Sắp xếp, tổ chức lại hệ thống trường nghề

Giáo dục 22/08/2019 11:23

(Chinhphu.vn) – Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội đặt mục tiêu sắp xếp, tổ chức lại hệ thống cơ sở giáo dục nghề nghiệp theo hướng mở và linh hoạt, đáp ứng nhu cầu nhân lực của thị trường lao động. Đến năm 2030, quy mô tuyển sinh đạt 6,3 triệu người mỗi năm.

Thủ tướng dự Diễn đàn Nguồn nhân lực du lịch Việt Nam

Thủ tướng dự Diễn đàn Nguồn nhân lực du lịch Việt Nam

Du lịch 12/04/2019 08:22

(Chinhphu.vn) - Sáng 12/4, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc dự Diễn đàn Nguồn nhân lực Du lịch Việt Nam, sự kiện lần đầu tiên được tổ chức nhằm tìm giải pháp nâng cao chất lượng đào tạo nguồn nhân lực cho du lịch, để phát triển thành ngành kinh tế mũi nhọn.

Các trường Công an dự kiến tuyển 1300 chỉ tiêu đại học

Các trường Công an dự kiến tuyển 1300 chỉ tiêu đại học

Giáo dục 26/02/2019 18:00

(Chinhphu.vn) - Dự kiến trong năm 2019, các Trường CAND sẽ tuyển sinh thêm 1600 chỉ tiêu, trong đó hệ Đại học có 1300 chỉ tiêu (trong đó gửi đào tạo ngành y 50 chỉ tiêu) và 300 chỉ tiêu hệ Trung cấp…

Bộ GD&ĐT trả lời về nâng chuẩn giáo viên tiểu học

Bộ GD&ĐT trả lời về nâng chuẩn giáo viên tiểu học

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Khổng Hữu Hạnh, giáo viên trường Tiểu học Phước Tuy, huyện Ba Tri, tỉnh Bến Tre, Dự thảo sửa đổi Luật Giáo dục quy định nâng chuẩn giáo viên tiểu học từ trình độ Trung cấp sư phạm lên Cao đẳng sư phạm là đột ngột, gây ảnh hưởng đến các giáo viên có trình độ Trung cấp sư phạm.

Ngày 7/6, học sinh Hà Nội sẽ thi vào lớp 10 THPT

Ngày 7/6, học sinh Hà Nội sẽ thi vào lớp 10 THPT

Giáo dục 08/04/2018 10:16

(Chinhphu.vn) - UBND thành phố vừa phê duyệt kế hoạch tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2018 - 2019. Theo đó, kỳ thi vào lớp 10 Trung học phổ thông (THPT) năm học 2018-2019 sẽ diễn ra vào ngày 7/6/2018.

Tốt nghiệp trung cấp được xếp lương thế nào?

Tốt nghiệp trung cấp được xếp lương thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/03/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Huỳnh Bích Ngọc (TPHCM) công tác tại một trường cao đẳng công lập. Vừa qua trường ký hợp đồng với 2 người có trình độ trung cấp nghề sửa chữa điện và đã vận dụng Thông tư số 20/2012/TT-BLĐTBXH để làm căn cứ xếp lao động vào ngạch nhân viên kỹ thuật (mã số 01.007), lương bậc 2, hệ số 1,83.

Có quy định chuyển xếp lương xuống ngạch thấp hơn?

Có quy định chuyển xếp lương xuống ngạch thấp hơn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/06/2017 10:02

(Chinhphu.vn) - Năm 1994, bà Nguyễn Thị Kim Vân (Vĩnh Phúc) được tuyển dụng vào bệnh viện đa khoa tỉnh với trình độ trung cấp kỹ thuật viên Y. Sau đó bà học cao đẳng và hưởng lương theo ngạch cao đẳng, bậc 5 hệ số 3,34 từ tháng 10/2009.

Tốt nghiệp trung cấp có được thi THPT quốc gia?

Tốt nghiệp trung cấp có được thi THPT quốc gia?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/03/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Thí sinh Tạ Gia Huy (TP. Hồ Chí Minh) tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp hệ chính quy 3,5 năm nhưng chưa có bằng cấp 3. Thí sinh Huy hỏi, thí sinh có thể tham gia kỳ thi THPT quốc gia để có bằng cấp 3 không?

Hướng dẫn xác nhận trình độ lý luận chính trị

Hướng dẫn xác nhận trình độ lý luận chính trị

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/02/2017 09:02

(Chinhphu.vn) - Giấy xác nhận tương đương trình độ cao cấp lý luận chính trị do Học viện Báo chí và Tuyên truyền cấp cho đối tượng khi đi học là sinh viên, không thuộc đối tượng học cao cấp lý luận chính trị, không có giá trị công nhận tương đương cao cấp lý luận chính trị và trung cấp lý luận chính trị.

Điều kiện xét tốt nghiệp THPT trường hợp học trung cấp

Điều kiện xét tốt nghiệp THPT trường hợp học trung cấp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/04/2016 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Quang Minh (Hải Phòng) hỏi: Cháu tôi đã tốt nghiệp trung cấp hệ 3 năm, năm nay muốn đăng ký dự thi tốt nghiệp THPT có được không? Nếu muốn thi thì cần những điều kiện gì?

Chỉ tiêu xét tuyển cao đẳng, trung cấp Công an

Chỉ tiêu xét tuyển cao đẳng, trung cấp Công an

Pháp luật 08/03/2016 08:53

(Chinhphu.vn) - Cổng TTĐT Bộ Công an cho biết, Tổng cục Chính trị Công an nhân dân (CAND) đã phê duyệt chỉ tiêu và phân luồng xét tuyển vào các trường cao đẳng, trung cấp CAND năm 2016.

Văn bằng đào tạo liên kết được Bộ GDĐT công nhận

Văn bằng đào tạo liên kết được Bộ GDĐT công nhận

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/10/2015 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trịnh Dung (Hà Nội) hỏi: Bằng Genetic theo chương trình liên kết đào tạo giữa Đại học Bách khoa Hà Nội và trường Genetic, Singapore có được Bộ Giáo dục và Đào tạo Việt Nam công nhận không? Bằng có giá trị tương đương với trình độ nào và có được sử dụng để học liên thông không?

Về việc công nhận văn bằng do cơ sở nước ngoài cấp

Về việc công nhận văn bằng do cơ sở nước ngoài cấp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/03/2015 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Hồng Duy theo học tại trung tâm đào tạo Lập trình viên quốc tế Aptech, sau khi tốt nghiệp nhận được tấm bằng “Higher Diploma in Software Engineering “ do Ấn Độ cấp (dịch ra tiếng việt là Văn bằng Kỹ sư cao cấp phần mềm).

Chỉ được hưởng 1 lần chế độ ưu đãi trong giáo dục

Chỉ được hưởng 1 lần chế độ ưu đãi trong giáo dục

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2014 10:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định, không áp dụng chế độ ưu đãi về miễn, giảm học phí đối với học sinh, sinh viên, học viên trong trường hợp đã hưởng chế độ này tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp hoặc cơ sở giáo dục đại học.

Ngừng nâng cấp lên ĐH: Không để "quá mù ra mưa"

Ngừng nâng cấp lên ĐH: Không để "quá mù ra mưa"

Hoạt động Bộ ngành 12/09/2013 15:37

(Chinhphu.vn) – Bộ trưởng GDĐT Phạm Vũ Luận đã khẳng định: “Tư tưởng đặt mục tiêu cuối cùng là trường đại học được bắt đầu từ việc thành lập một trường nghề hay trường trung cấp, cao đẳng là vô cùng là nguy hiểm”.

}