QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tự ý lắp thêm giàn hoa, mái che nhà ở có bị coi là vi phạm?

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Đào Nguyễn Anh Tuấn (Hà Nội) đang thực hiện 1 dự án khu đô thị (nhà ở thấp tầng). Dự án đã được Sở Xây dựng phê duyệt mẫu nhà. Hiện cư dân đã về ở, kinh doanh và có nhu cầu được lắp thêm giàn hoa, mái che tầng 1 (trong khuôn viên đất của căn nhà).

24/08/2022 08:02

Tuy nhiên có một số thông tin cho rằng việc lắp thêm giàn hoa, mái che tầng 1  làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài, ảnh hưởng việc cấp sổ đỏ.

Ông Tuấn hỏi, các hạng mục trang trí lắp thêm như nêu trên (phạm vi trong khuôn đất sở hữu riêng của căn nhà) có thuộc trường hợp vi phạm không? Nếu vi phạm, thì chủ đầu tư cần bổ sung hồ sơ gì để không ảnh hưởng việc cấp sổ đỏ cho cư dân sau này?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Mục 2.6.7 QCVN 01:2021/BXD quy định về các chi tiết kiến trúc của công trình tiếp giáp với tuyến đường: Các chi tiết kiến trúc của công trình do đồ án quy hoạch chi tiết, thiết kế đô thị và quy chế quản lý kiến trúc tại từng khu vực quy định.

Việc lắp thêm các giàn hoa, mái che như trong câu hỏi của ông Tuấn làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài nhà so với thiết kế xây dựng của công trình đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền quản lý về quy hoạch xây dựng tại địa phương chấp thuận, phê duyệt và có thể dẫn tới các vi phạm trật tự xây dựng đô thị so với quy định tại Mục 2.6.7 QCVN 01:2021/BXD.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 39 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, việc điều chỉnh thiết kế phải được thẩm định bởi cơ quan chuyên môn về xây dựng theo thẩm quyền làm cơ sở tổ chức thực hiện.

Chinhphu.vn