• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

tuyển dụng

Có xử lý kỷ luật viên chức đã nghỉ việc?

Có xử lý kỷ luật viên chức đã nghỉ việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/05/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thùy Nhung (Hải Phòng) hỏi, viên chức đã nghỉ việc, sau đó, cơ quan mới phát hiện người này có hành vi vi phạm Điều 19 Nghị định số 112/2020/NĐ-CP, vậy cơ quan có tiến hành xử lý kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc đối với người này không?

Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Văn phòng Chính phủ tuyển dụng nhân sự

Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Văn phòng Chính phủ tuyển dụng nhân sự

Xã hội 09/04/2024 17:09

(Chinhphu.vn) - Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Văn phòng Chính phủ thông báo tuyển dụng nhân sự.

Giải pháp nào bảo đảm đủ giáo viên thực hiện Chương trình GDPT 2018?

Giải pháp nào bảo đảm đủ giáo viên thực hiện Chương trình GDPT 2018?

Tham vấn chính sách 26/03/2024 10:08

(Chinhphu.vn) - Bộ Giáo dục và Đào tạo đề xuất tuyển dụng người có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm hoặc có bằng tốt nghiệp cao đẳng chuyên ngành và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm để dạy một số môn học, bao gồm: Lịch sử và Địa lý, Khoa học tự nhiên, Công nghệ, Ngoại ngữ, Tin học, Nghệ thuật (Âm nhạc, Mỹ thuật) theo Chương trình giáo dục phổ thông 2018 cấp tiểu học và trung học cơ sở.

Đề xuất tuyển người có trình độ cao đẳng dạy Chương trình giáo dục phổ thông 2018

Đề xuất tuyển người có trình độ cao đẳng dạy Chương trình giáo dục phổ thông 2018

Tham vấn chính sách 26/03/2024 09:14

(Chinhphu.vn) - Bộ Giáo dục và Đào tạo đang đề nghị xây dựng Nghị quyết của Quốc hội cho phép tuyển dụng người có trình độ cao đẳng để dạy một số môn học theo Chương trình giáo dục phổ thông 2018.

Bộ Nội vụ hướng dẫn thủ tục thi tuyển viên chức

Bộ Nội vụ hướng dẫn thủ tục thi tuyển viên chức

Xã hội 14/03/2024 16:05

(Chinhphu.vn) - Bộ trưởng Bộ Nội vụ đã ban hành Quyết định 168/QĐ-BNV công bố thủ tục hành chính quy định tại Nghị định 85/2023/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 115/2020/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức thuộc phạm vi chức năng quản lý nhà nước của Bộ Nội vụ.

Có được bố trí, tuyển dụng lưu trữ viên cấp huyện?

Có được bố trí, tuyển dụng lưu trữ viên cấp huyện?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/01/2024 11:02

(Chinhphu.vn) - Về nguyên tắc, việc tuyển dụng, phân công công tác đối với công chức, viên chức căn cứ vào nhu cầu công việc, tiêu chuẩn ngạch/chức danh và vị trí việc làm đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Quy định mới về tiếp nhận công chức cấp xã

Quy định mới về tiếp nhận công chức cấp xã

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/11/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Khoa Mi (Phú Yên) hỏi, từ khi Nghị định số 33/2023/NĐ-CP của Chính phủ quy định về cán bộ, công chức, cấp xã có hiệu lực (1/8/2023) thì việc sát hạch cán bộ cấp xã thành công chức xã có thực hiện được không hay phải chờ Thông tư hướng dẫn hoặc phải chờ văn bản của UBND tỉnh hướng dẫn thực hiện?

Xác định viên chức trúng tuyển thế nào khi có cùng kết quả thi?

Xác định viên chức trúng tuyển thế nào khi có cùng kết quả thi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2023 16:20

(Chinhphu.vn) - Một cơ sở giáo dục đại học công lập A đăng thông báo tuyển dụng viên chức và hợp đồng lao động tại một vị trí việc làm với 1 chỉ tiêu. Khi tiếp nhận hồ sơ thì có 2 ứng viên (cả hai đều đang là viên chức của đơn vị sự nghiệp khác) nộp hồ sơ.

Có thực hiện lại việc tuyển dụng khi cơ quan đổi tên?

Có thực hiện lại việc tuyển dụng khi cơ quan đổi tên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/10/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thế Hiển (Nam Định) chuyển công tác về Sở Nông nghiệp (trước là Sở Thủy lợi) từ năm 1990. Ông Hiển hỏi, nay đơn vị sự nghiệp của ông đổi tên thì ông có phải thi viên chức không? Trường hợp của ông từ trước đến nay các quyết định nâng lương đều do Sở Nội vụ (trước là Ban tổ chức chính quyền) ký.

Có được hưởng tiếp mức lương cũ khi trúng tuyển viên chức?

Có được hưởng tiếp mức lương cũ khi trúng tuyển viên chức?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/09/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông A tốt nghiệp đại học chuyên ngành báo chí, đã có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp phóng viên, đang công tác tại cơ quan B, xếp hạng Quay phim viên hạng III, hệ số lương 3,00, thời điểm nâng lương tính từ ngày 1/1/2023, nay trúng tuyển cơ quan X ở vị trí Phóng viên hạng III.

Tuyển dụng công chức cấp xã theo quy định nào?

Tuyển dụng công chức cấp xã theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/08/2023 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Đồng (Đắk Nông) đang tham mưu cho UBND huyện thực hiện tuyển dụng công chức cấp xã. Trước đó, tháng 6/2023, UBND huyện đã ban hành kế hoạch tuyển dụng áp dụng quy trình theo Nghị định 112/2011/NĐ-CP và 34/2019/NĐ-CP (hết hiệu lực từ 1/8/2023 và thay thế bằng Nghị định 33/2023/NĐ-CP).

Căn cứ xác định công chức

Căn cứ xác định công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/08/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Phi (Vĩnh Long) đăng ký tham gia kỳ thi tuyển dụng công chức do UBND tỉnh tổ chức và trúng tuyển vị trí chuyên viên, vào làm việc tại Liên minh Hợp tác xã tỉnh, các quyết định thi tuyển, kế hoạch, thông báo đều ghi là công chức.

Bãi bỏ 10 thông tư về tuyển dụng, nâng ngạch công chức, viên chức

Bãi bỏ 10 thông tư về tuyển dụng, nâng ngạch công chức, viên chức

Chính sách mới 09/08/2023 16:36

(Chinhphu.vn) - Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư 12/2023/TT-BNV bãi bỏ một số Thông tư do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.

Điều kiện chuyển sang tuyển dụng theo chính sách thu hút?

Điều kiện chuyển sang tuyển dụng theo chính sách thu hút?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/05/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp ứng viên đã được tuyển dụng vào làm công chức theo Nghị định 138/2020/NĐ-CP nay muốn được tuyển dụng theo chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ thì phải thôi việc ở cơ quan hiện tại và thực hiện đăng ký dự tuyển bằng hình thức xét tuyển theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP.

Có được bảo lưu hệ số lương cũ khi trúng tuyển công chức?

Có được bảo lưu hệ số lương cũ khi trúng tuyển công chức?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/04/2023 11:36

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Thanh Vũ là viên chức phụ trách công nghệ thông tin của một trung tâm công nghệ thông tin thuộc Sở, hệ số lương 3,00. Ngày 1/5 - 31/10/2021, ông xin nghỉ việc, chấm dứt hợp đồng, có hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa rút BHXH một lần.

Chưa đủ 5 năm công tác, có được xét tuyển vào công chức cấp xã?

Chưa đủ 5 năm công tác, có được xét tuyển vào công chức cấp xã?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/03/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Đào Thị Xuân Trang (Hậu Giang) hỏi, trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học nhưng chưa có thời gian công tác đủ 5 năm hưởng lương ngạch chuyên viên thì có đủ điều kiện để xem xét, tiếp nhận vào công chức cấp xã theo quy định tại khoản b Điều 2 Nghị định 112/2011/NĐ-CP không?

Giáo viên tuyển dụng đã có thời gian đóng BHXH, xếp lương thế nào?

Giáo viên tuyển dụng đã có thời gian đóng BHXH, xếp lương thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/02/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Vợ của ông Trọng Hoàng (Yên Bái) là giáo viên dạy tiếng Anh cấp THCS tại tỉnh Lào Cai từ tháng 10/2009 đến tháng 7/2022, được UBND huyện ký quyết định tuyển dụng chính thức từ ngày 1/9/2010, trình độ đào tạo Cao đẳng Sư phạm Tiếng Anh, chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III.

Căn cứ xếp lương khi chuyển công tác

Căn cứ xếp lương khi chuyển công tác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/01/2023 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Cảnh (Tuyên Quang) ký hợp đồng lao động tại một công ty cổ phần về lĩnh vực tư vấn khảo sát thiết kế công trình giao thông và tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc từ tháng 7/2005, bậc 1/9, hệ số lương 2,34 (thang bảng lương kỹ sư trong công ty).

Điều kiện hưởng ưu đãi theo chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ

Điều kiện hưởng ưu đãi theo chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/10/2022 15:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Anh (Vĩnh Phúc) đề nghị cơ quan chức năng xem xét giải quyết việc hưởng chính sách ưu đãi cho các trường hợp được tuyển dụng không theo kế hoạch thu hút, tạo nguồn theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP nhưng đều đã qua quy trình thi hoặc xét tuyển và đáp ứng đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP.

Có phải tập sự nếu trúng tuyển tại đúng đơn vị đang làm hợp đồng?

Có phải tập sự nếu trúng tuyển tại đúng đơn vị đang làm hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Minh Nhật (Hà Nội) làm giảng viên tại trường đại học A theo diện hợp đồng lao động từ năm 2002, có đóng BHXH bắt buộc. Tháng 5/2020, ông xin nghỉ việc. Từ ngày 15/8/2020 đến ngày 15/7/2021, ông ký hợp đồng thời vụ 11 tháng, giữ ngạch chuyên viên tại trường đại học B.

Thi đỗ công chức, trường hợp nào được giữ nguyên bậc lương?

Thi đỗ công chức, trường hợp nào được giữ nguyên bậc lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Hoàng Thị Trung Châu (Đồng Nai) tốt nghiệp cử nhân Luật năm 2014. Từ tháng 9/2014 đến tháng 4/2016, bà làm nhân viên hợp đồng tại Phòng Tư pháp huyện (đóng BHXH bắt buộc được 1 năm 8 tháng).

Xác định mốc thời gian nâng lương khi trúng tuyển công chức

Xác định mốc thời gian nâng lương khi trúng tuyển công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/07/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2019, ông Nguyễn Trọng Khang (TPHCM) trúng tuyển kỳ thi tuyển dụng công chức từ cấp quận huyện trở lên. Ngày 5/6/2020, đơn vị công tác của ông ban hành quyết định tuyển dụng và xếp lương đối với công chức.

Làm việc theo hợp đồng có tính vào thời gian giữ ngạch chuyên viên?

Làm việc theo hợp đồng có tính vào thời gian giữ ngạch chuyên viên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công chức trước khi được tuyển dụng hoặc được tiếp nhận đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, làm việc ở vị trí có yêu cầu về trình độ chuyên môn nghiệp vụ phù hợp và thời gian đó làm căn cứ xếp lương ở ngạch công chức hiện giữ thì được tính là tương đương với ngạch công chức hiện giữ.

Trí thức trẻ tình nguyện hưởng chính sách ưu đãi thế nào?

Trí thức trẻ tình nguyện hưởng chính sách ưu đãi thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/04/2022 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Khắc Thu là chuyên viên, làm việc tại Thành ủy Thủ Đức, TPHCM. Tháng 4-5/2020, ông tham gia Trí thức trẻ tình nguyện theo chương trình 30a của Chính phủ phục vụ tại huyện Đam Rông, tỉnh Lâm Đồng.

}