QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Xếp lương đối với cán bộ huyện luân chuyển về xã

(Chinhphu.vn) - Bà Cao Thị Ngọc Thanh (Khánh Hòa) hỏi, cán bộ luân chuyển, điều động từ cấp huyện về xã, đã bổ sung đầy đủ điều kiện bằng cấp phù hợp với vị trí việc làm và nhu cầu vị trí việc làm của địa phương thì từ ngày 1/8/2023 có được xét chuyển xếp lương theo bằng cấp và vị trí việc làm hiện có theo quy định tại Nghị định số 33/2023/NĐ-CP không?

21/10/2023 07:02

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 33/2023/NĐ-CP quy định: "Cán bộ, công chức cấp xã tốt nghiệp trình độ đào tạo theo tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn, nghiệp vụ quy định tại Nghị định này được thực hiện xếp lương như công chức hành chính có cùng trình độ đào tạo quy định tại bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước ban hành kèm theo Nghị định của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang".

Đồng thời, Khoản 3 Điều 38 Nghị định số 33/2023/NĐ-CP quy định cụ thể việc xếp lương đối với cán bộ, công chức làm việc trong cơ quan, tổ chức, đơn vị từ cấp huyện trở lên được điều động, luân chuyển, biệt phái về làm cán bộ, công chức cấp xã.

Theo đó, trường hợp cán bộ, công chức luân chuyển, điều động từ cấp huyện về cấp xã (trừ trường hợp biệt phái) đã bổ sung đầy đủ điều kiện bằng cấp phù hợp với vị trí việc làm và nhu cầu vị trí việc làm của địa phương thì bắt đầu từ ngày 1/8/2023 được xếp lương như công chức hành chính có cùng trình độ đào tạo hoặc tiếp tục được thực hiện việc xếp lương, nâng bậc lương và phụ cấp thâm niên vượt khung theo quy định của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Chinhphu.vn