(Chinhphu.vn) - Bà Lê Nga là công chức Sở Tư pháp, mã ngạch kế toán viên (06.031), hệ số lương hiện hưởng là 3,00. Bà đang xin chuyển công tác sang Phòng Công chứng, là đơn vị sự nghiệp trực thuộc Sở Tư pháp.

Bà Nga hỏi, trường hợp của bà có thể thực hiện chuyển đổi từ công chức sang viên chức theo hình thức điều động được không? Thủ tục do Sở Tư pháp hay Sở Nội vụ thực hiện?

Khi được điều động về phòng công chứng với vị trí việc làm là chuyên viên pháp lý (đạt yêu cầu về trình độ tại vị trí chuyên viên pháp lý - cử nhân Luật) theo đề án việc làm của Phòng thì bà có phải thực hiện chế độ tập sự không, hay chỉ thực hiện chuyển đổi từ ngạch kế toán viên sang chức danh nghề nghiệp chuyên viên pháp lý và được giữ nguyên hệ số lương hiện hưởng là 3,00?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 58 Luật Viên chức thì công chức được chuyển sang làm viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập khi đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật này.

Do vậy, trường hợp của bà Nga đang là công chức thuộc Sở Tư pháp, khi chuyển sang làm viên chức tại Phòng công chứng thuộc Sở Tư pháp thì không phải thực hiện quy trình tuyển dụng, tập sự. Tuy nhiên, bà phải đáp ứng đầy đủ tiêu chuẩn, điều kiện của vị trí việc làm tại Phòng công chứng theo quy định.

Thẩm quyền thực hiện thủ tục chuyển từ công chức sang viên chức thực hiện theo phân cấp quản lý công chức, viên chức của tỉnh, thành phố nơi bà công tác.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Công chức , viên chức , tập sự , tuyển dụng , chuyên viên , chức danh nghề nghiệp , kế toán viên