(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Khương (Bình Thuận) muốn làm đồng thời thủ tục tách thửa và hợp thửa đất. Thửa số 1 là đất ở (được công nhận) và đất vườn, thửa số 2 là đất ở (chuyển mục đích) và đất vườn.

Ông Khương muốn tách một phần đất ở thửa số 1 (trong đó có đất ở và đất vườn) hợp với thửa số 2, nhưng Văn phòng đăng ký đất đai huyện cho biết, không thực hiện được do đất không cùng mục đích sử dụng.

Ông hỏi, như thế nào gọi là đất hợp thửa phải cùng mục đích sử dụng? Ông đề nghị tách, hợp thửa như vậy có được không, nếu không được thì phải làm như thế nào để tách, hợp thửa được?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 75a Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (bổ sung theo quy định tại Khoản 23 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP ngày 18/12/2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai) quy định:

“Điều 75a. Quy định điều kiện tách thửa đất, hợp thửa đất và diện tích tối thiểu được tách thửa UBND cấp tỉnh căn cứ quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng và điều kiện cụ thể tại địa phương để quy định cụ thể điều kiện tách thửa đất, điều kiện hợp thửa đất theo từng loại đất và diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất".

Căn cứ quy định nêu trên đề nghị ông Khương nghiên cứu quy định cụ thể của địa phương và liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai tại địa phương để được hướng dẫn giải quyết.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Tách thửa , hợp thửa , mục đích sử dụng , đất ở , đất vườn