• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Bản vẽ thi công

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Nhiệm vụ khảo sát xây dựng được sửa đổi, bổ sung trong quá trình thiết kế khi nhà thầu thiết kế phát hiện báo cáo khảo sát xây dựng không đáp ứng yêu cầu thiết kế.

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Có được đồng thời chọn phương án kiến trúc và chỉ định thiết kế?

Có được đồng thời chọn phương án kiến trúc và chỉ định thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/05/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Việt Long (Nghệ An) hỏi, nếu đơn vị tôi được chủ đầu tư chọn phương án kiến trúc (theo hình thức lựa chọn phương án kiến trúc tại Điều 4 Thông tư số 13/2016/TT- BXD) thì có được chỉ định thiết kế bản vẽ thi công không?

Điều chỉnh một số nội dung trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thế nào?

Điều chỉnh một số nội dung trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần điều chỉnh một số nội dung thuộc kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt thì chỉ lập, trình duyệt, thẩm định, phê duyệt cho nội dung điều chỉnh này mà không phải lập, trình duyệt, thẩm định, phê duyệt lại cho nội dung khác đã được phê duyệt trước đó.

Chưa thể lập kế hoạch chọn nhà thầu cho toàn bộ dự án, xử lý thế nào?

Chưa thể lập kế hoạch chọn nhà thầu cho toàn bộ dự án, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/02/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp chưa đủ điều kiện lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho toàn bộ dự án, dự toán mua sắm thì lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho một hoặc một số gói thầu để thực hiện trước.

Không quy định mẫu tờ trình phê duyệt

Không quy định mẫu tờ trình phê duyệt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Hiện nay không quy định mẫu tờ trình phê duyệt thiết kế và dự toán xây dựng công trình. Khi lập tờ trình cần căn cứ nội dung phê duyệt được quy định tại Điều 28 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP để thực hiện.

Quản lý dự án sau khi điều chỉnh tổng mức đầu tư thế nào?

Quản lý dự án sau khi điều chỉnh tổng mức đầu tư thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đức Hạnh (Lai Châu) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến việc thực hiện và quản lý dự án khi điều chỉnh, bổ sung dự án làm tăng tổng mức đầu tư.

Điều kiện dùng chi phí dự phòng ở giai đoạn lập dự án

Điều kiện dùng chi phí dự phòng ở giai đoạn lập dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/06/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Việc sử dụng chi phí dự phòng ở giai đoạn lập dự án để thiết kế bổ sung thêm hạng mục thì chủ đầu tư phải có giải trình cụ thể với người quyết định đầu tư để bảo đảm hiệu quả trong quá trình triển khai dự án.

Thẩm định giá thiết bị có tính vào chi phí thiết kế không?

Thẩm định giá thiết bị có tính vào chi phí thiết kế không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/03/2018 11:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí thiết kế xây dựng công trình không bao gồm chi phí thẩm định giá thiết bị. Việc chi trả chi phí thẩm định giá thiết bị căn cứ hợp đồng có hiệu lực đã được các bên ký kết.

Thẩm quyền điều chỉnh thiết kế, dự toán công trình

Thẩm quyền điều chỉnh thiết kế, dự toán công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/12/2017 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Võ Ngọc Nam (Sở Tài chính Ninh Thuận) đề nghị Bộ Xây dựng hướng dẫn cụ thể về thẩm quyền điều chỉnh thiết kế thi công, dự toán đối với dự án lập báo cáo kinh tế kỹ thuật (không làm vượt tổng mức đầu tư).

Căn cứ tính định mức chi phí tư vấn xây dựng

Căn cứ tính định mức chi phí tư vấn xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Định mức chi phí tư vấn đầu tư xây dựng công trình được xác định trên cơ sở các quy định về dự án đầu tư xây dựng công trình, phân loại, phân cấp công trình; các bước thiết kế; yêu cầu; nội dung của công việc tư vấn đầu tư xây dựng.

Thẩm quyền điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công

Thẩm quyền điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công dẫn đến điều chỉnh dự án đã được phê duyệt thì thẩm quyền phê duyệt thiết kế điều chỉnh do người quyết định đầu tư quyết định.

Điều chỉnh thiết kế phải báo cáo người quyết định đầu tư

Điều chỉnh thiết kế phải báo cáo người quyết định đầu tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/04/2016 14:00

(Chinhphu.vn) – Vừa qua, UBND thị xã Thuận An, tỉnh Bình Dương có phê duyệt hồ sơ báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình có giá trị khoảng 600 triệu đồng. Tuy nhiên công trình không thể thi công theo thiết kế đã được phê duyệt do sai sót trong quá trình khảo sát thiết kế.

Chủ đầu tư có quyền tự phê duyệt thiết kế?

Chủ đầu tư có quyền tự phê duyệt thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/04/2016 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Bùi Quang Huy (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Đối với dự án đầu tư phát triển, chủ đầu tư là doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước thì có thể tự lập và tự phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công được không?

Thẩm quyền phê duyệt dự toán công trình

Thẩm quyền phê duyệt dự toán công trình

Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng 25/09/2015 07:02

(Chinhphu.vn) – Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Chí Thanh (TP. Hồ Chí Minh) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp thắc mắc về thẩm quyền phê duyệt dự toán xây dựng đối với các trường hợp thực hiện thiết kế ba bước.

Bộ Xây dựng trả lời về thẩm tra thiết kế và dự toán công trình

Bộ Xây dựng trả lời về thẩm tra thiết kế và dự toán công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/06/2014 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Thái Hoàng Ân (thaihoanganvn@...) làm việc tại Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng ngân sách Nhà nước đề nghị được giải đáp thắc mắc về việc phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trang thiết bị đối với công trình trường học do Ban quản lý dự án được giao làm chủ đầu tư.

Ai ký phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công?

Ai ký phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/04/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Bộ Xây dựng giải đáp một số thắc mắc của ông Vũ Ngọc Nam (ngocnam.cic@...) liên quan đến công tác thẩm định, thẩm tra và phê duyệt thiết kế xây dựng công trình.

Hướng dẫn tính chi phí thẩm định thiết kế bản vẽ thi công

Hướng dẫn tính chi phí thẩm định thiết kế bản vẽ thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/02/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Ma Văn Hiền, công tác tại Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện Lâm Bình, tỉnh Tuyên Quang, đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số thắc mắc liên quan đến việc tính chi phí thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và dự toán đối với công trình do UBND cấp huyện làm chủ đầu tư.

Cách xác định chi phí thiết kế dự án có nhiều loại công trình

Cách xác định chi phí thiết kế dự án có nhiều loại công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/11/2013 10:11

(Chinhphu.vn) - Theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng, nếu dự án thực hiện gồm nhiều loại công trình và mỗi loại công trình là một gói thầu thì chi phí thiết kế bản vẽ thi công được tính cho từng loại gói thầu.

Trách nhiệm của nhà thầu thi công xây dựng

Trách nhiệm của nhà thầu thi công xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/08/2013 14:18

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Ngọc Hà (ngochapham116@...) thắc mắc: Nghị định 15/2013/NĐ-CP quy định nhà thầu có nghĩa vụ lập và phê duyệt biện pháp thi công, vậy có thể hiểu là nhà thầu tự chịu trách nhiệm về biện pháp thi công của mình không?

Bộ Xây dựng trả lời về thiết kế bản vẽ thi công

Bộ Xây dựng trả lời về thiết kế bản vẽ thi công

Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời 30/05/2013 08:36

(Chinhphu.vn) -  Theo quy định tại Nghị định số 15/2013/NĐ-CP, việc thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công được thực hiện bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Ông Nguyễn Văn Chung (nguyenvanchungvm@...) muốn được biết, chi phí thực hiện thẩm tra được tính như thế nào?

}