• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: chấm dứt

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt HĐLĐ

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt HĐLĐ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 3/2013, ông Văn Đức Huy Lam (tỉnh Đắk Nông) ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty và đóng BHXH từ tháng 5/2013 đến nay. Do công ty khó khăn, thu gọn bộ máy, tinh giản nhân sự nên thông báo chấm dứt HĐLĐ với ông từ ngày 1/1/2020.

Đủ tuổi nhưng chưa đủ năm đóng BHXH có phải nghỉ việc?

Đủ tuổi nhưng chưa đủ năm đóng BHXH có phải nghỉ việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/04/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Bá Khánh (Vĩnh Phúc) năm nay 60 tuổi, công tác được 20 năm nhưng cơ quan mới đóng BHXH bắt buộc cho ông được 16 năm, chưa đủ để điều kiện hưởng lương hưu. Nay cơ quan chấm dứt hợp đồng lao động và cho ông nghỉ việc. Ông Khánh hỏi, như vậy có đúng không?

Quy định về chấm dứt hợp đồng với lao động đủ điều kiện về hưu

Quy định về chấm dứt hợp đồng với lao động đủ điều kiện về hưu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Ngọc Huynh (TPHCM) đề nghị cơ quan chức năng làm rõ một số quy định về việc chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Có phải đóng BHXH cho lao động bán thời gian?

Có phải đóng BHXH cho lao động bán thời gian?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/01/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Anh Tuấn (TP. HCM) đang sử dụng lao động bán thời gian tại cửa hàng với giá là 20.000 đồng/1 tiếng. Ông Tuấn hỏi, nếu sử dụng lao động làm việc từ 8 tiếng trở lên thì có phải hỗ trợ thêm khoản chi phí nào khác không? Có phải đóng BHXH cho lao động này không?

Khi người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc

Khi người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2017 12:02

(Chinhphu.vn) – Qua hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật TNHH IPIC đề nghị cơ quan chức năng giải thích và hướng dẫn cách áp dụng Khoản 1, Điều 42 Bộ luật Lao động năm 2012.

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Đối với trường hợp người lao động gần đủ tuổi nghỉ hưu (chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật Lao động) mà chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật thì Công ty có trách nhiệm giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định.

Mức lương và thời gian để tính trợ cấp thôi việc

Mức lương và thời gian để tính trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2015 11:45

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Tuấn, công tác tại Công ty cổ phần Mía đường Sóc Trăng hỏi: Việc giải quyết trợ cấp thôi việc cho người lao động được tính thế nào? Lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc được tính bằng hệ số lương (x) lương tối thiểu vùng, hay lương người lao động đang được hưởng trên bảng lương của Công ty?

Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?

Làm thế nào để thôi việc không trái quy định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/12/2014 09:11

(Chinhphu.vn) - Bà Như Ý là giáo viên tập sự, được hợp đồng làm việc xác định thời hạn 1 năm. Do điều kiện cá nhân, bà có đơn xin thôi việc theo nguyện vọng và đã được hiệu trưởng đồng ý, trường cũng đã sắp xếp giáo viên thay thế.

NHNN yêu cầu chấm dứt huy động vốn bằng vàng

NHNN yêu cầu chấm dứt huy động vốn bằng vàng

Hoạt động Bộ ngành 07/12/2012 09:48

(Chinhphu.vn) – Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (NHNN) yêu cầu các tổ chức tín dụng còn số dư huy động, cho vay bằng vàng chấm dứt hoàn toàn hoạt động huy động vốn bằng vàng.

}