• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: chuyển nhượng

Chuyển nhượng vốn cho DN nước ngoài qua tài khoản đầu tư trực tiếp

Chuyển nhượng vốn cho DN nước ngoài qua tài khoản đầu tư trực tiếp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/11/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc thanh toán giá trị chuyển nhượng cổ phần, phần vốn góp tại doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài giữa nhà đầu tư là người không cư trú và nhà đầu tư là người cư trú phải thực hiện thông qua tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài khi nào?

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài có nhà đầu tư nước ngoài sở hữu từ 51% vốn điều lệ trở lên thì thuộc đối tượng mở và sử dụng tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.

Thỏa thuận nhận góp vốn thực hiện trước hay sau khi có chủ trương đầu tư?

Thỏa thuận nhận góp vốn thực hiện trước hay sau khi có chủ trương đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Thỏa thuận nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất được thực hiện trước khi nhà đầu tư thực hiện thủ tục chấp thuận chủ trương đầu tư.

Chuyển nhượng vốn hay chuyển nhượng chứng khoán?

Chuyển nhượng vốn hay chuyển nhượng chứng khoán?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Trâm (Bình Dương) hỏi, chuyển nhượng cổ phần tại công ty cổ phần chưa niêm yết, cũng không đăng ký giao dịch tại trung tâm giao dịch chứng khoán thì coi là chuyển nhượng vốn hay chuyển nhượng chứng khoán theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC?

Thủ tục chuyển nhượng vốn góp trong công ty nước ngoài

Thủ tục chuyển nhượng vốn góp trong công ty nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/06/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp của tổ chức kinh tế phải đáp ứng các quy định, điều kiện tại Khoản 2 Điều 24 Luật Đầu tư; Khoản 4 Điều 65 Nghị định số 31/2021/NĐ-CP của Chính phủ.

Đất mua bằng hợp đồng viết tay, cấp sổ đỏ thế nào?

Đất mua bằng hợp đồng viết tay, cấp sổ đỏ thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Mai Anh (Hà Nội) có một thửa đất được thôn bán trái thẩm quyền từ năm 1993, chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Năm 2015, bà bán thửa đất này theo hợp đồng chuyển nhượng viết tay, có xác nhận của trưởng thôn.

Diện tích thực tế lớn hơn trong sổ đỏ, chuyển nhượng thế nào?

Diện tích thực tế lớn hơn trong sổ đỏ, chuyển nhượng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/04/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Lương Văn (Sơn La) nộp hồ sơ chuyển nhượng toàn bộ thửa đất cho người khác tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của huyện, sau đó cơ quan đất đai đi đo đạc thì diện tích thửa đất tăng (ranh giới từ khi có sổ đỏ không thay đổi).

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký

Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/04/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lê Trần Vân Anh (Hà Nội) hỏi, trong giao dịch về quyền sử dụng đất, bên bán/bên tặng cho đã làm xong thủ tục công chứng nhưng bên mua/bên nhận tặng cho chưa kịp đăng ký sang tên thì bị chết, vậy văn bản công chứng có còn hiệu lực không? Bên mua/bên nhận tặng cho có thể sử dụng văn bản công chứng đó để sang tên cấp sổ đỏ không?

Có được chuyển nhượng đất nông nghiệp trong quy hoạch?

Có được chuyển nhượng đất nông nghiệp trong quy hoạch?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/03/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Đỗ Trọng Thủy (Hà Nội) có đất nông nghiệp nằm trong quy hoạch dự án khu đô thị đã treo nhiều năm chưa có quyết định thu hồi đất. Nay gia đình ông muốn chuyển nhượng đất này cho hộ làm nông nghiệp khác cùng xã. Ông Thủy hỏi, ông có được phép chuyển nhượng không?

Điều kiện chuyển nhượng đất rừng sản xuất

Điều kiện chuyển nhượng đất rừng sản xuất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Năm 2018, ông Hoàng Văn Lượng (Lạng Sơn) mua mảnh đất rừng sản xuất. Nay ông muốn chuyển nhượng cho một người ở Bắc Giang. Khi lên xã làm thủ tục chuyển nhượng thì không được với lý do, chỉ được chuyển nhượng cho người địa phương. Ông Lượng hỏi, xã trả lời như vậy có đúng không?

Từ chối chứng thực chữ ký đối với cam kết là đúng hay sai?

Từ chối chứng thực chữ ký đối với cam kết là đúng hay sai?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/02/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Hồ Chí Lil (TPHCM) đang làm thủ tục nhận chuyển nhượng bất động sản tại tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. Các cơ quan chức năng tại đây yêu cầu nếu một mình ông tiến hành thủ tục và ghi tên mình ông trên Giấy chứng nhận thì vợ ông phải có văn bản cam kết đó là tài sản riêng của ông.

Không làm nông nghiệp có được nhận tặng cho đất lúa?

Không làm nông nghiệp có được nhận tặng cho đất lúa?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Bố chồng của bà Huỳnh Thị Tuyết Hằng (TPHCM) có 1.000m 2 đất trồng lúa và muốn tặng cho chồng của bà. Tuy nhiên, chồng bà Hằng không phải người làm nông nghiệp và không có đất nông nghiệp trước đây. Bà hỏi, như vậy có làm thủ tục tặng cho được không?

Điều kiện nhận chuyển nhượng đất lúa

Điều kiện nhận chuyển nhượng đất lúa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Quang Minh (TPHCM) là nhân viên đơn vị sự nghiệp công lập, hợp đồng lao động thời hạn 3 năm. Ông đang muốn mua một thửa đất nông nghiệp (đất 1 vụ lúa); vị trí thửa đất nông nghiệp đó đã có quy hoạch là khu dân cư.

Điều kiện, thủ tục tách thửa và chuyển nhượng đất ở

Điều kiện, thủ tục tách thửa và chuyển nhượng đất ở

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/08/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Văn Dương có 2.200m 2 đất ở đô thị, tại khu vực được quy hoạch khu dân cư hiện hữu ở TP. Tân An, tỉnh Long An. Nay ông muốn tách ra để chuyển nhượng 2 nền đất (mỗi nền diện tích 200m 2 ).

Đất nông nghiệp hết thời hạn có được tiếp tục sử dụng?

Đất nông nghiệp hết thời hạn có được tiếp tục sử dụng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2009, bà Trần Thị Lan Anh (TPHCM) nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp. Đến nay thời hạn sử dụng đất ghi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã hết.

Thủ tục nhận chuyển nhượng một phần dự án bất động sản

Thủ tục nhận chuyển nhượng một phần dự án bất động sản

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Hoàng Khôi (TPHCM) đang thực hiện thủ tục nhận chuyển nhượng dự án. Dự án bao gồm hạng mục sân golf và khu vực nhà hàng, khu nghỉ dưỡng, biệt thự, khách sạn. Tuy nhiên, ông chỉ muốn nhận chuyển nhượng khu vực nhà hàng, khu nghỉ dưỡng, biệt thự, khách sạn, không bao gồm sân golf.

Điều kiện nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp

Điều kiện nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/06/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc sử dụng đất của tổ chức kinh tế do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện theo dự án đầu tư.

Chuyển quyền sử dụng đất khi có giấy đồng thuận giao đất như nào?

Chuyển quyền sử dụng đất khi có giấy đồng thuận giao đất như nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/12/2019 16:10

(Chinhphu.vn) – Năm 2013, bà Thạch Thị Nhau làm giấy đồng thuận giao đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng 1 thửa đất tại ấp Cầu Hanh, xã Ngãi Xuyên, huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh cho bà Trần Thanh Thảo và bà Thảo được toàn quyền sử dụng, đăng ký sang tên.

Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất được quy định thế nào?

Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất được quy định thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/12/2019 16:20

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Hằng (Hải Phòng) mua tài sản là bờ đầm, nhà trông coi đầm nuôi trồng thủy sản trên đất thuê của Nhà nước trả tiền hàng năm, người bán đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng chưa đăng ký tài sản trên đất.

Có được đồng thời cấp lại sổ đỏ đã mất và chuyển quyền sử dụng đất?

Có được đồng thời cấp lại sổ đỏ đã mất và chuyển quyền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/12/2019 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Minh Thắng (Hà Nội) làm mất sổ đỏ, hiện ông muốn được cấp lại sổ đỏ và đồng thời sang tên sổ cho con trai (người thừa kế) thì có được không và các bước thủ tục như nào?

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng căn hộ

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng căn hộ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Hồ Điệp (Hà Nội) mua 1 căn hộ chung cư tại quận Long Biên với giá 1.300.000.000 đồng và thỏa thuận người mua là người thanh toán tất cả chi phí phát sinh liên quan đến việc mua bán, trong đó có cả việc đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN).

Có được góp quyền sử dụng đất để lập công ty bất động sản?

Có được góp quyền sử dụng đất để lập công ty bất động sản?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Minh Hoàng (TPHCM) có nhu cầu thành lập 1 công ty kinh doanh bất động sản. Ông đã nghiên cứu Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 về các hình thức tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản nhưng không thấy quy định trường hợp đất nhận góp vốn của một tổ chức, cá nhân khác.

Chuyển nhượng vốn góp phải thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư?

Chuyển nhượng vốn góp phải thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Maxcore được thành lập theo Giấy chứng nhận đầu tư cấp ngày 27/2/2010 với 100% vốn nhà đầu tư nước ngoài. Đầu năm 2019, Công ty thay đổi cơ cấu từ 100% vốn nước ngoài sang 100% vốn trong nước, chủ sở hữu chuyển nhượng vốn góp trong Công ty cho các thành viên người Việt Nam.

Điều kiện chuyển nhượng vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài

Điều kiện chuyển nhượng vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/06/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty cổ phần THT (Hà Nội) 100% vốn nhà đầu tư trong nước, chuyên sản xuất thiết bị y tế và kinh doanh bất động sản. Công ty muốn chuyển nhượng 60% vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài.

}