• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: khai sinh

Thủ tục ghi chú kết hôn, ghi chú khai sinh

Thủ tục ghi chú kết hôn, ghi chú khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Mai và chồng đều là công dân Việt Nam, kết hôn tại Anh năm 2015, có 1 con chung mang quốc tịch Anh. Hiện nay, vợ chồng bà đã về Việt Nam và muốn ly hôn.

Muốn đổi tên cần làm thủ tục gì?

Muốn đổi tên cần làm thủ tục gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Liên (Quảng Ninh) hỏi, các thủ tục và hồ sơ liên quan đến vấn đề đổi tên gồm những gì?

Kết hôn khi chưa đủ tuổi, mức phạt thế nào?

Kết hôn khi chưa đủ tuổi, mức phạt thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Vợ chồng ông Phạm Văn Trường (Hưng Yên) sinh con năm 2019, khi đó, cả hai chưa đủ tuổi và chưa đăng ký kết hôn. Nay ông Trường mới đăng ký kết hôn và làm giấy khai sinh cho con, vậy vợ chồng ông có phải nộp phạt hành chính không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?

Thủ tục cấp lại Giấy khai sinh khi thay đổi địa danh hành chính

Thủ tục cấp lại Giấy khai sinh khi thay đổi địa danh hành chính

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/04/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Bà Phan Thị Hà sinh ra và lớn lên tại xã Nham Sơn, huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang (Giấy khai sinh ghi tỉnh Hà Bắc), nay là thị trấn Nham Biền, huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang.

Chưa đăng ký kết hôn có được đăng ký khai sinh cho con?

Chưa đăng ký kết hôn có được đăng ký khai sinh cho con?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Trường Thanh (Phú Thọ) và vợ chưa đăng ký kết hôn nhưng đã có con. Ông Thanh hỏi, ông muốn đăng ký khai sinh cho con tại xã Yên Kỳ, huyện Hạ Hòa, tỉnh Phú Thọ được không và thủ tục cần những gì?

Đặt tên cho con có tên đệm nước ngoài có được không?

Đặt tên cho con có tên đệm nước ngoài có được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3, Điều 26 Bộ luật Dân sự năm 2015, công dân Việt Nam có tên gọi (bao gồm cả chữ đệm nếu có) phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam, không được sử dụng tiếng nước ngoài.

Thẩm quyền đăng ký khai sinh và nhận cha con có yếu tố nước ngoài

Thẩm quyền đăng ký khai sinh và nhận cha con có yếu tố nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Law Plus có 1 khách hàng nữ là công dân Việt Nam, tạm trú tại Quận 2, TPHCM (hộ khẩu tại TP Đà Nẵng), có con với một công dân Úc nhưng 2 người chưa kết hôn, sinh con tại Việt Nam. Người mẹ hiện muốn làm khai sinh cho con cùng với thủ tục nhận cha cho con (cha là người nước ngoài cũng tạm trú tại Quận 2).

Có thể đăng ký lại khai sinh tại địa phương khác?

Có thể đăng ký lại khai sinh tại địa phương khác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/04/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Em gái của ông Hoàng Ngọc Quý kết hôn, đăng ký khai sinh cho con tại tỉnh Lạng Sơn. Nay gia đình chuyển về tỉnh Bắc Kạn, khi thực hiện các thủ tục hành chính lại phải đến nơi đăng ký khai sinh ban đầu của con để thực hiện. Ông Quý hỏi, em gái ông muốn đăng ký lại khai sinh cho con tại tỉnh Bắc Kạn có được không?

Con của ông Trần Ngọc Báu (Vĩnh Phúc) đã được đăng ký khai sinh

Con của ông Trần Ngọc Báu (Vĩnh Phúc) đã được đăng ký khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2019 12:20

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Trần Ngọc Báu (Vĩnh Phúc) phản ánh vướng mắc khi thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho con và đề nghị cơ quan chức năng xem xét, giải quyết để bảo đảm quyền lợi công dân.

Ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh thế nào?

Ghi quê quán trong Tờ khai đăng ký khai sinh thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/12/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Đăng ký khai sinh phải có sổ hộ khẩu bản chính

Đăng ký khai sinh phải có sổ hộ khẩu bản chính

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/01/2016 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thị Thu Hằng có hộ khẩu thường trú tại nhà của người họ hàng ở phường Phước Tiến, TP. Nha Trang, tỉnh Khánh Hoà. Bà Hằng sinh con ngày 24/9/2015 và hiện đang gặp vướng mắc khi đăng ký khai sinh cho con do không xuất trình được Sổ hộ khẩu gốc.

Luật Hộ tịch mới sẽ giảm nhiều loại giấy tờ công dân

Luật Hộ tịch mới sẽ giảm nhiều loại giấy tờ công dân

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/01/2016 07:02

(Chinhphu.vn) – Luật Hộ tịch có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 với nhiều điểm mới mang tính “cách mạng” như cấp mã số định danh cá nhân, đơn giản tối đa các giấy tờ về nhân thân, đăng ký trực tuyến, được cấp bản sao hộ tịch không phụ thuộc nơi cư trú...

Xã phạt tiền do sinh con thứ ba có đúng hay không?

Xã phạt tiền do sinh con thứ ba có đúng hay không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/10/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Cổng TTĐT Chính phủ nhận được phản ánh của ông Phạm Ngọc Quyền về việc xã Mỹ Lộc, huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hoá đang áp dụng xử phạt hành chính đối với những gia đình sinh con thứ ba. Trường hợp gia đình không chấp hành nộp phạt, cán bộ Tư pháp xã sẽ không làm thủ tục giấy khai sinh cho trẻ em.

Từ 1/7, cấp thẻ BHYT cho trẻ cùng lúc đăng ký khai sinh

Từ 1/7, cấp thẻ BHYT cho trẻ cùng lúc đăng ký khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/06/2015 15:20

(Chinhphu.vn) – Đó là một trong những nội dung của Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT hướng dẫn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính về đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi, có hiệu lực từ ngày 1/7/2015.

Trường hợp nào phải đăng ký lại khai sinh?

Trường hợp nào phải đăng ký lại khai sinh?

Hướng dẫn chính sách, pháp luật 04/05/2015 08:00

(Chinhphu.vn) - Ông Ngân Văn Tươi (ngantuoi.hienchung@...) bị mất bản chính giấy khai sinh, cũng không có bản sao, nhưng có thông tin cá nhân trong sổ hộ khẩu, học bạ, chứng minh nhân dân. Ông Tươi hỏi, ông có cần đăng ký khai sinh lại không?

Thủ tục cải chính giới tính trên Giấy khai sinh

Thủ tục cải chính giới tính trên Giấy khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Hồng Linh (Đồng Tháp) sinh con trai, khi đi đăng ký khai sinh người nhà ghi nhầm giới tính là nữ. Bà Linh hỏi, thủ tục cải chính hộ tịch từ giới tính nữ sang giới tính nam với trường hợp con trai bà như thế nào?

Đăng ký khai sinh cho con ở đâu?

Đăng ký khai sinh cho con ở đâu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/10/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo hướng dẫn của Bộ Tư pháp, việc đăng ký khai sinh cho trẻ được ưu tiên theo nơi cư trú của người mẹ, trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ thì mới thực hiện đăng ký khai sinh theo nơi cư trú của người cha.

Bộ Tư pháp chỉ đạo làm rõ vướng mắc khi đăng ký khai sinh

Bộ Tư pháp chỉ đạo làm rõ vướng mắc khi đăng ký khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/09/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Nguyễn Viết Cường (Ba Vì, Hà Nội) đang gặp vướng mắc về thủ tục khai sinh cho con, do con ông Cường được Bệnh viện Đa khoa huyện Ba Vì, Hà Nội cấp Giấy chứng sinh trước ngày vợ ông hoàn thành thủ tục chuyển hộ khẩu từ TP Tuyên Quang về huyện Ba Vì.

Đã làm giấy khai sinh ở nước ngoài có được đăng ký ở VN?

Đã làm giấy khai sinh ở nước ngoài có được đăng ký ở VN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Lan Anh (Hà Nội) kết hôn với một Việt kiều ở Hoa Kỳ, có quốc tịch Hoa Kỳ, hiện vợ chồng bà đang sống tại Việt Nam. Con của bà Lan Anh đã được cấp hộ chiếu và giấy khai sinh ở Hoa Kỳ.

Đăng ký khai sinh cho con khi chưa kết hôn

Đăng ký khai sinh cho con khi chưa kết hôn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2014 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Huỳnh Văn Thái (Hà Nội) năm nay 30 tuổi, có con ngoài giá thú với 1 phụ nữ đã kết hôn với người nước ngoài. Nay cháu bé đã 1 tuổi nhưng chưa làm thủ tục đăng ký khai sinh. Hiện người mẹ đã định cư tại nước ngoài và ông Thái đang nuôi con. Vậy, ông Thái cần làm gì để có thể khai sinh cho cháu bé và có cần ghi tên mẹ cháu trong giấy khai sinh không?

Làm thế nào khai sinh cho con ngoài giá thú?

Làm thế nào khai sinh cho con ngoài giá thú?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/12/2013 11:02

(Chinhphu.vn) - Chị của ông Lê Văn Bình (vjpn00ne.88@...) năm nay 30 tuổi, có 1 con ngoài giá thú, hiện đã 2 tuổi nhưng chưa làm thủ tục đăng ký khai sinh. Hiện cha của cháu bé chuẩn bị kết hôn với người khác nhưng không làm thủ tục khai sinh cho cháu bé. Vậy, gia đình ông Bình cần làm gì để có thể khai sinh cho cháu bé?

}