• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Mua sắm thường xuyên

Gói mua sắm thường xuyên, đăng tin chọn nhà thầu thế nào?

Gói mua sắm thường xuyên, đăng tin chọn nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/04/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Đối với kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho dự toán mua sắm thường xuyên, bên mời thầu (đơn vị trực tiếp sử dụng nguồn vốn mua sắm thường xuyên) đăng tải kế hoạch lựa chọn nhà thầu và kết quả lựa chọn nhà thầu.

Điều kiện chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên

Điều kiện chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Linh (Hà Nội) hỏi, các gói thầu mua sắm từ nguồn ngân sách nhà nước chi thường xuyên không thực hiện tự chủ (như sửa chữa trụ sở, dịch vụ công nghệ thông tin, mua sắm trang phục ngành,…) có giá trị trên 100 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng có được thực hiện theo hình thức chỉ định thầu không?

Mua sắm thường xuyên có phải theo Luật Đấu thầu?

Mua sắm thường xuyên có phải theo Luật Đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/02/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Hoạt động mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của doanh nghiệp không phải là doanh nghiệp Nhà nước thì không thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Gói thầu thuộc dự toán chi thường xuyên có được chỉ định thầu?

Gói thầu thuộc dự toán chi thường xuyên có được chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/12/2020 15:02

(Chinhphu.vn) – Gói thầu sử dụng nguồn chi thường xuyên có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng được áp dụng hình thức chỉ định thầu.

DN mua vật liệu thường xuyên có phải theo Luật Đấu thầu?

DN mua vật liệu thường xuyên có phải theo Luật Đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/11/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Việc nhà thầu cung cấp nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn để bảo đảm tính liên tục cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp Nhà nước phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật Đấu thầu.

Vừa ký trình vừa ký duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu được không?

Vừa ký trình vừa ký duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lý Thị Ngọc Thủy làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập. Đơn vị bà đang thí điểm mô hình tự chủ, có Hội đồng quản lý và có Ban Giám đốc. Cơ quan Bộ giao cho đơn vị quyền quyết định mua sắm và phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Gói thầu nào được chỉ định thầu rút gọn?

Gói thầu nào được chỉ định thầu rút gọn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/09/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Nguyễn Tiến Việt (Bắc Giang) được giao dự toán 150 triệu đồng để thuê tư vấn xây dựng phương án chuyển loại rừng từ rừng sản xuất sang rừng phòng hộ, đã được UBND tỉnh phê duyệt quy hoạch là rừng phòng hộ.

DNNN chọn nhà thầu cho mua sắm thường xuyên thế nào?

DNNN chọn nhà thầu cho mua sắm thường xuyên thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của doanh nghiệp Nhà nước được thực hiện theo quy định về lựa chọn nhà thầu mà doanh nghiệp ban hành theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Luật Đấu thầu.

Mua sắm thường xuyên có phải lập quyết định chỉ định thầu?

Mua sắm thường xuyên có phải lập quyết định chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Hà My công tác tại cơ quan hành chính Nhà nước. Vừa qua, cơ quan bà mua khung giấy khen có giá trị là 40 triệu đồng. Bà My hỏi, cơ quan đã ký hợp đồng, có biên bản nghiệm thu và hóa đơn hợp lệ nhưng không lập quyết định chỉ định thầu, như vậy có đúng không?

Trượt giá không đáng kể, có phải duyệt lại giá gói thầu?

Trượt giá không đáng kể, có phải duyệt lại giá gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2020 12:20

(Chinhphu.vn) - Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng, phí, lệ phí và thuế. Giá gói thầu được cập nhật trong thời hạn 28 ngày trước ngày mở thầu nếu cần thiết.

Thuê viết, quản lý phần mềm có áp dụng chỉ định thầu?

Thuê viết, quản lý phần mềm có áp dụng chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/08/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Hải Minh (Hà Nội) công tác tại đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm chi thường xuyên. Đơn vị bà dự định thuê một đơn vị viết, bảo trì, nâng cấp, quản lý phần mềm quản lý bán vé.

Giá gói thầu phải gồm cả chi phí dự phòng

Giá gói thầu phải gồm cả chi phí dự phòng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/08/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Trần Sỹ Trào (Đắk Nông) thường tổ chức các gói mua sắm hàng hóa để phục vụ sản xuất kinh doanh (mua sắm thường xuyên). Trước khi tổ chức mua sắm có lập dự toán và kế hoạch mua sắm (giá dự toán được lập trên cơ sở giá mua trước đó hợp đồng mua gần nhất).

Gói thầu mua sắm dưới 100 triệu đồng thực hiện thế nào?

Gói thầu mua sắm dưới 100 triệu đồng thực hiện thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Gói thầu mua sắm tài sản có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng thuộc trường hợp được áp dụng hình thức chỉ định thầu; tuy nhiên nếu cơ quan, đơn vị thấy cần thiết phải tổ chức đấu thầu để bảo đảm mục tiêu quản lý và sử dụng có hiệu quả ngân sách nhà nước thì tổ chức thực hiện đấu thầu rộng rãi theo quy định.

Gói thầu trên 1 năm, lập kế hoạch chọn nhà thầu thế nào?

Gói thầu trên 1 năm, lập kế hoạch chọn nhà thầu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Đinh Thị Hoài Thanh (TPHCM), tại các bệnh viện công lập, việc mua sắm phục vụ hoạt động thường xuyên rất nhiều (vì nhiều chủng loại hàng hóa). Hàng năm, bệnh viện mất rất nhiều thời gian để tổ chức mua sắm.

Gói thầu mua sắm quy mô nhỏ phải áp dụng hợp đồng trọn gói

Gói thầu mua sắm quy mô nhỏ phải áp dụng hợp đồng trọn gói

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/04/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Gói thầu mua sắm thường xuyên dưới 100 triệu đồng của cơ quan bà Nguyễn Thị Bình (Bình Định) được thực hiện theo hình thức chỉ định thầu. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện phát sinh số lượng nên phải ký thêm phụ lục hợp đồng.

Có được chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên?

Có được chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/04/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu 486 triệu đồng thì không thuộc hạn mức chỉ định thầu quy định tại Khoản 2, Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Quy định tại Thông tư 58/2016/TT-BTC phù hợp với Luật Đấu thầu

Quy định tại Thông tư 58/2016/TT-BTC phù hợp với Luật Đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Quy định tại Thông tư 58/2016/TT-BTC phù hợp với Khoản 9, Điều 4 Luật Đấu thầu. Việc quy định "sửa chữa thường xuyên nhỏ, lẻ nhà cửa, công trình xây dựng không thuộc dự án đầu tư xây dựng cơ bản" để phân biệt với quy định về đấu thầu đối với công trình xây dựng thuộc dự án đầu tư xây dựng cơ bản từ nguồn vốn đầu tư phát triển.

Có phải đấu thầu các khoản chi cho đoàn công tác?

Có phải đấu thầu các khoản chi cho đoàn công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/08/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Thiết Lĩnh (Hà Nội) có xây dựng kế hoạch và dự toán cho một đoàn công tác của cơ quan. Nội dung đoàn công tác đã được UBND thành phố phê duyệt trong một chương trình tổng thể, chương trình này đã được phân bổ kinh phí và có quyết định phê duyệt kế hoạch, dự toán chi tiết.

Mua sắm dưới 20 triệu đồng thực hiện thế nào?

Mua sắm dưới 20 triệu đồng thực hiện thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2017 09:02

(Chinhphu.vn) - Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng thuộc trường hợp được áp dụng chỉ định thầu.

Mua máy tính có cần ý kiến của Sở Thông tin và Truyền thông?

Mua máy tính có cần ý kiến của Sở Thông tin và Truyền thông?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2016 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lưu Anh Tùng (TP. Hà Nội) công tác tại một đơn vị sự nghiệp có thu, tự bảo đảm kinh phí hoạt động, có con dấu và tài khoản riêng, trực thuộc Sở. Hàng năm, đơn vị sử dụng nguồn thu sự nghiệp để mua máy vi tính phục vụ công tác chuyên môn.

Mua sắm tài sản có giá trị nhỏ áp dụng theo quy định nào?

Mua sắm tài sản có giá trị nhỏ áp dụng theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/08/2016 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Thu Hà (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Trường hợp cơ quan tôi sửa xe ô tô hết khoảng 1,5 triệu đồng hoặc mua sắm vật tư với giá trị nhỏ thì áp dụng quy định mua sắm như thế nào? Có phải tiến hành tất cả các bước chỉ định thầu rút gọn không?

Gói thầu dưới 100 triệu có cần kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Gói thầu dưới 100 triệu có cần kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/07/2016 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trọng Toàn (Bình Dương) hỏi: Những gói thầu dưới 100 triệu đồng thuộc dự toán mua sắm thường xuyên của đơn vị thì có phải lập, thẩm định, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu theo Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và Nghị định số <a href="http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=17

Quy định về mua sắm thường xuyên tại đơn vị sự nghiệp

Quy định về mua sắm thường xuyên tại đơn vị sự nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2016 09:45

(Chinhphu.vn) – Cơ quan ông Trần Quang Đạt là đơn vị sự nghiệp được giao dự toán mua sắm thường xuyên từ đầu năm với các nội dung như văn phòng phẩm, nguyên liệu, xăng dầu, hóa chất, dịch vụ cung cấp điện, nước.

}