• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: nghỉ phép

Có được dồn ngày phép sang năm kế tiếp?

Có được dồn ngày phép sang năm kế tiếp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Vũ Ái Nhơn (Cần Thơ) công tác tại 1 đơn vị sự nghiệp, ông hỏi, theo Khoản 4, Điều 113 Bộ luật Lao động, nếu người lao động trong năm không nghỉ hết phép thì có được dồn nghỉ phép năm (đối với những ngày chưa nghỉ) sang năm kế tiếp để nghỉ hằng năm thành nhiều lần không?

Có được cộng dồn thời gian làm việc để tính ngày nghỉ phép?

Có được cộng dồn thời gian làm việc để tính ngày nghỉ phép?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/05/2022 12:20

(Chinhphu.vn) - Bà Cao Thị Nhân Anh (TPHCM) làm việc tại công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ tháng 2/2014 đến tháng 8/2020. Cuối tháng 8/2020, bà chấm dứt hợp đồng lao động. Từ tháng 9/2020 đến tháng 10/2021, bà ký hợp đồng dịch vụ tư vấn, không tham gia BHXH.

Sinh con trong khi nghỉ phép, tính thời gian thai sản thế nào?

Sinh con trong khi nghỉ phép, tính thời gian thai sản thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/12/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thu Hằng (Hải Phòng) hỏi, người lao động nghỉ phép trước sinh con, nếu sinh con trong thời gian nghỉ phép thì thời điểm nghỉ thai sản hưởng BHXH tính từ sau khi người lao động hết thời gian nghỉ phép (ngày 21/8/2021) hay căn cứ vào ngày trên giấy chứng sinh (ngày 16/8/2021)?

Có thể thỏa thuận thanh toán lương những ngày chưa nghỉ phép

Có thể thỏa thuận thanh toán lương những ngày chưa nghỉ phép

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/11/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Khoản 3 Điều 113 của Bộ luật Lao động năm 2019 thì trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

Phụ cấp cho người lao động có cần ghi vào hợp đồng?

Phụ cấp cho người lao động có cần ghi vào hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Thanh Lâm (Bình Dương) đang hỗ trợ cho đội trưởng và đội phó đội phòng cháy chữa cháy 447.000 đồng/tháng, tương đương với 0,3% mức lương cơ sở. Công ty có đóng bảo hiểm cho khoản hỗ trợ này.

Có được nghỉ phép trong thời gian tập sự?

Có được nghỉ phép trong thời gian tập sự?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Trí (Trà Vinh) trúng tuyển viên chức Trung tâm Y tế huyện. Ngày 1/7/2020, ông ký hợp đồng làm việc 12 tháng, trong đó thời gian tập sự là 9 tháng.

Cách tính ngày nghỉ phép khi chấm dứt hợp đồng lao động

Cách tính ngày nghỉ phép khi chấm dứt hợp đồng lao động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Người lao động tại Công ty TNHH Blue Music (TPHCM) được nghỉ phép 20 ngày/năm. Vừa qua, Công ty có trường hợp người lao động trong 6 tháng đầu năm 2019 đã nghỉ hết 20 ngày phép của cả năm, sau đó người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Doanh nghiệp có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm?

Doanh nghiệp có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

Có tính thuế TNCN tiền lương làm việc vào ngày nghỉ phép?

Có tính thuế TNCN tiền lương làm việc vào ngày nghỉ phép?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tại Công văn 1524/TCT-DNNCN ngày 17/4/2020, Tổng cục Thuế đã cách xác định thuế thu nhập cá nhân đối với tiền lương do làm việc ngày nghỉ phép.

Cách tính ngày đi đường trong thời gian nghỉ phép

Cách tính ngày đi đường trong thời gian nghỉ phép

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/12/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Khoản 4, Điều 111 Bộ luật Lao động, khi nghỉ hàng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 2 ngày thì từ ngày thứ 3 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm và chỉ được tính cho 1 lần nghỉ trong năm.

Cách tính ngày nghỉ hằng năm theo thâm niên công tác?

Cách tính ngày nghỉ hằng năm theo thâm niên công tác?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/11/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH PwC (TPHCM) có nhân viên bắt đầu làm từ tháng 9/2014 và xin nghỉ phép năm 2019 là 12 ngày để về quê. Công ty đã duyệt cho nhân viên này nghỉ hơn 5 ngày nghỉ ốm, nhưng đến tháng 5/2019 thì xin nghỉ việc.

Điều kiện được tính thời gian đi đường khi nghỉ phép

Điều kiện được tính thời gian đi đường khi nghỉ phép

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thu Hòa làm việc tại thành phố Phan Rang - Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận. Bà nghỉ phép năm tại tỉnh Hải Dương trùng với ngày nghỉ Tết nguyên đán. Phương tiện chiều đi và chiều về bằng đường sắt.

Chế độ nghỉ phép hàng năm tính theo ngày làm việc

Chế độ nghỉ phép hàng năm tính theo ngày làm việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân có đủ thời gian làm việc 12 tháng, được nghỉ hàng năm là 15 ngày làm việc, số ngày nghỉ hàng năm được tăng thêm theo thâm niên, cứ 5 năm được nghỉ thêm 1 ngày. Chế độ nghỉ phép hàng năm tính theo ngày làm việc (không tính thứ Bảy và Chủ nhật).

Cách tính ngày đi đường khi nghỉ phép về thăm quê

Cách tính ngày đi đường khi nghỉ phép về thăm quê

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Lương Thị Vân Anh làm việc tại TP. Phan Rang -Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận. Bà nghỉ phép về thăm quê tại TP. Thanh Hóa, tỉnh Thanh Hóa. Cơ quan tính cả ngày đi và về là 1 ngày, trong khi đó thời gian đi và về của bà là 4 ngày đi xe ô tô.

Chế độ nghỉ phép năm đối với công chức xã

Chế độ nghỉ phép năm đối với công chức xã

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/09/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thị Hưng Hà (Hưng Yên) là công chức cấp xã được 7 năm nhưng không được giải quyết chế độ nghỉ phép hàng năm và chế độ đối với người không nghỉ phép năm.

Khi nào một Chỉ thị hết hiệu lực?

Khi nào một Chỉ thị hết hiệu lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/08/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thanh Tân (TPHCM) hỏi: Chỉ thị 03/CT-BTNMT ngày 1/12/2010 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về chấn chỉnh và tăng cường công tác quản lý nhà nước về đất đai có phải là văn bản quy phạm pháp luật không? Chỉ thị này hết hiệu lực vào thời điểm nào?

Căn cứ tính ngày nghỉ phép theo thâm niên làm việc

Căn cứ tính ngày nghỉ phép theo thâm niên làm việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lương Duy Phong (TPHCM), sinh năm 1962, là chuyên viên chính; công tác tại Cục thanh tra, giám sát ngân hàng Thành phố Hồ Chí Minh. Ông Phong có quá trình công tác và đóng BHXH liên tục gần 37 năm từ tháng 12/1980 đến nay.

Tính ngày nghỉ phép trường hợp chuyển công tác

Tính ngày nghỉ phép trường hợp chuyển công tác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/03/2018 12:20

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Hùng (Hà Nội) tham gia công tác từ tháng 1/1992. Tháng 1/2015, ông chuyển đến công tác tại Hội Người mù thành phố. Ông hỏi, thời gian được nghỉ phép được tính từ năm 1992 hay được tính từ khi chuyển sang cơ quan mới?

Cứ 5 năm làm việc sẽ được tăng thêm 1 ngày nghỉ

Cứ 5 năm làm việc sẽ được tăng thêm 1 ngày nghỉ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/01/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, cứ 5 năm làm việc trong khu vực nhà nước thì số ngày nghỉ hàng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Căn cứ tính ngày nghỉ phép hằng năm

Căn cứ tính ngày nghỉ phép hằng năm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/12/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Văn Hà (Nghệ An) làm việc tại Kho bạc Nhà nước từ tháng 6/1992. Căn cứ  Điều 112 Bộ luật Lao động thì số ngày nghỉ phép hằng năm của ông 17 ngày, tuy nhiên, Phòng Tài vụ chỉ tính cho ông 16 ngày phép. Ông Hà hỏi, như vậy có đúng không?

Chế độ đối với giáo viên nghỉ thai sản trùng nghỉ hè

Chế độ đối với giáo viên nghỉ thai sản trùng nghỉ hè

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Vợ của ông Lê Văn Thi (Đồng Tháp) là giáo viên mầm non, nghỉ chế độ thai sản từ cuối tháng 4/2017 và đến cuối tháng 10/2017 sẽ đi làm. Nhưng thời gian nghỉ thai sản của vợ ông trùng với 8 tuần nghỉ hè. Ông Thi hỏi, vợ ông có được nghỉ bù không? Nếu không thì có được hưởng chế độ gì không?

Thôi việc mà chưa nghỉ phép thì được thanh toán bằng tiền

Thôi việc mà chưa nghỉ phép thì được thanh toán bằng tiền

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/04/2017 07:20

(Chinhphu.vn) – Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 114 Bộ Luật lao động, người lao động do thôi việc mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ

Quy định về tiền lương, tiền nghỉ phép và làm thêm giờ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2015 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Lâm Trọng Nhung (quận Phú Nhuận, Tp Hồ Chí Minh) là Công ty TNHH một thành viên 100% vốn Nhà nước, hiện công ty đang sử dụng thang bảng lương theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ để thanh toán lương cho người lao động và giải quyết các chế độ liên quan.

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/02/2015 11:02

(Chinhphu.vn) - Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

}