• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: TNCN

Căn cứ áp mức giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế

Căn cứ áp mức giảm trừ gia cảnh cho người nộp thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo ý kiến của cử tri tỉnh Bình Định gửi đến Kỳ họp thứ 3, Quốc hội khóa XV, mức giảm trừ gia cảnh cho bản thân người nộp thuế là 11 triệu đồng/tháng và cho mỗi người phụ thuộc là 4,4 triệu đồng/tháng hiện không còn phù hợp với giá cả thực tế và chi phí cho nhu cầu cuộc sống.

Có cần quy đổi thu nhập không gồm thuế thành thu nhập tính thuế?

Có cần quy đổi thu nhập không gồm thuế thành thu nhập tính thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp công ty trả thay toàn bộ tiền thuế TNCN cho người lao động (trả lương không bao gồm thuế), khi quyết toán thuế TNCN, công ty phải quy đổi thu nhập không bao gồm thuế thành thu nhập tính thuế của người lao động đó.

Ông Nguyễn Mạnh Hùng (Hà Nội) đã được hỗ trợ nộp hồ sơ hoàn thuế

Ông Nguyễn Mạnh Hùng (Hà Nội) đã được hỗ trợ nộp hồ sơ hoàn thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/06/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Ngày 19/5/2021, ông Nguyễn Mạnh Hùng nộp hồ sơ hoàn thuế thu nhập cá nhân năm 2020 (tờ khai chính thức) cho Cục Thuế TP. Hà Nội nhưng không nhận được tiền hoàn thuế.

Điều kiện để được ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Điều kiện để được ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/04/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp người lao động có thu nhập từ hai nơi trở lên mà thu nhập vãng lai ở nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng và đã được khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% thì có thể ủy quyền quyết toán thuế TNCN cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

Chi phí cho nhân viên cách ly tại công ty có tính vào thuế TNCN?

Chi phí cho nhân viên cách ly tại công ty có tính vào thuế TNCN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/10/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định nếu khoản thu nhập của cá nhân thuộc thu nhập từ tiền lương, tiền công, không thuộc các khoản không phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và các khoản thu nhập được miễn thuế thì phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công của người lao động

Từ 1/8, nộp thuế cho thuê tài sản thế nào?

Từ 1/8, nộp thuế cho thuê tài sản thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Bùi Thị Hiên (Hà Nội) hỏi, cá nhân có thu nhập từ cho thuê tài sản dưới 100 triệu đồng/năm thuộc đối tượng không phải nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) thì cá nhân có phải nộp hồ sơ khai thuế hay không?

Điều kiện làm bản cam kết để không bị khấu trừ thuế TNCN

Điều kiện làm bản cam kết để không bị khấu trừ thuế TNCN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/05/2021 08:20

(Chinhphu.vn) - Nếu người lao động chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì làm cam kết gửi tổ chức trả thu nhập để làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế.

Quyết toán thuế cho cá nhân có thu nhập 2 nơi trở lên thế nào?

Quyết toán thuế cho cá nhân có thu nhập 2 nơi trở lên thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp có thu nhập tiền lương, tiền công thuộc diện tổ chức chi trả khấu trừ tại nguồn từ 2 nơi trở lên, cá nhân đã tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân tại tổ chức, cá nhân trả thu nhập nào thì nộp hồ sơ khai quyết toán thuế tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý tổ chức, cá nhân trả thu nhập đó.

Trung tâm tiếng Anh có được gia hạn thuế do ảnh dưởng COVID-19?

Trung tâm tiếng Anh có được gia hạn thuế do ảnh dưởng COVID-19?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/05/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Doanh nghiệp của bà Thùy Linh (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực giáo dục. Thời gian vừa qua do đại dịch COVID-19, Công ty của bà Linh buộc phải dừng hoạt động của trung tâm tiếng anh trên toàn hệ thống, không có doanh thu trong khi vẫn phải trả các chi phí cố định hàng tháng như tiền lương nhân viên, tiền thuê mặt bằng...

Khai nộp thuế chuyển nhượng bất động sản còn bất cập?

Khai nộp thuế chuyển nhượng bất động sản còn bất cập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/05/2017 09:02

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Đặng Quốc Trung (TP. HCM) phản ánh, vừa qua ông có mua 1 căn hộ tại quận 3, TP. HCM nhưng khi thực hiện nghĩa vụ thuế ông thấy thủ tục hành chính vẫn còn bất cập, gây phiền hà cho người dân.

Kê khai thuế theo trụ sở chính hay chi nhánh?

Kê khai thuế theo trụ sở chính hay chi nhánh?

Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng 21/10/2015 09:10

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Duy Nguyên đóng tại TP. Hải Phòng, vừa qua có mở một Chi nhánh ở quận Nam Từ Liêm, Hà Nội, hạch toán phụ thuộc. Các hoạt động tại Chi nhánh đều lấy tên Công ty để ký hợp đồng và lấy hóa đơn đầu vào, khi xuất bán hàng đầu ra cũng đều do Công ty xuất hóa đơn.

}