• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: trợ cấp thôi việc

Đơn phương chấm dứt hợp đồng có được trợ cấp thôi việc?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng có được trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Huệ (Thái Nguyên) làm việc tại một doanh nghiệp Nhà nước theo hợp đồng lao động đã hơn 30 năm. Hiện tại do điều kiện sức khỏe và hoàn cảnh cá nhân nên ông không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng. Vậy, nếu ông đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty thì có được trợ cấp thôi việc không?

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với giáo viên

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với giáo viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/11/2020 14:20

(Chinhphu.vn) – Bà Võ Hoàng Hồ Thủy (An Giang) hỏi, căn cứ tính trợ cấp thôi việc của giáo viên dạy lớp bằng tiền lương bình quân 6 tháng liền kề đóng bảo hiểm (không có phụ cấp ưu đãi) hay theo Nghị định số 148/2018/NĐ-CP, tiền lương tính trợ cấp theo việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng (có phụ cấp ưu đãi được ghi trong quyết định lên l

Chấm dứt hợp đồng khi sắp nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Chấm dứt hợp đồng khi sắp nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/10/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Đức Hiền (Quảng Ninh) sinh ngày 6/4/1961, nhập ngũ ngày 11/2/1982, xuất ngũ ngày 25/6/1985, trở về nơi trước khi nhập ngũ là Trường Trung cấp Kỹ thuật Cơ điện - Bộ Công nghiệp nhẹ chờ phân công công tác.

Thời gian thử việc có được tính để hưởng trợ cấp thôi việc?

Thời gian thử việc có được tính để hưởng trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/06/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Thời gian người lao động và người sử dụng lao động giao kết hợp đồng thử việc không được tính vào thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động để trả trợ cấp thôi việc.

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi thôi việc

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Thời gian thử việc có được tính để nhận trợ cấp thôi việc không?

Thời gian thử việc có được tính để nhận trợ cấp thôi việc không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hợp đồng lao động có hiệu lực trước ngày Bộ luật Lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành mà hợp đồng lao động có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đồng lao động.

Tính trợ cấp thôi việc cho người lao động tại công ty cổ phần

Tính trợ cấp thôi việc cho người lao động tại công ty cổ phần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/10/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm đối với thời gian người lao động làm việc thực tế cho mình và trợ cấp thôi việc đối với thời gian người lao động làm việc thực tế tại doanh nghiệp trước khi chuyển quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng tài sản khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động.

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Căn cứ tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/09/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thêu (Hà Nội) đề nghị được hướng dẫn tính thời gian hưởng trợ cấp thôi việc đối với trường hợp là công chức được tuyển dụng không qua thi tuyển.

Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?

Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Thảo (Long An) là viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc huyện từ năm 1982, nay ông được chuyển công tác sang Hội Nông dân huyện. Ông Thảo hỏi, trường hợp của ông có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc

Xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Viết Tâm (Hà Nội) 51 tuổi, là công nhân đo đạc bản đồ tại Đoàn đo đạc địa hình 1, Cục Đo đạc bản đồ Nhà nước từ tháng 12/1985, có đóng BHXH. Ông đề nghị được hướng dẫn xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc.

Trợ cấp thôi việc trường hợp có thời gian là viên chức

Trợ cấp thôi việc trường hợp có thời gian là viên chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Thanh Long được tuyển dụng làm kế toán xưởng Dược, Trường Đại học Y Dược TPHCM từ ngày 1/5/1983, được biên chế chính thức ngày 1/11/1984. Tháng 1/1998, ông chuyển sang Công ty Xuất nhập khẩu Y tế II thuộc Tổng công ty Dược Việt Nam.

Đủ điều kiện nghỉ hưu sớm không được trợ cấp thôi việc

Đủ điều kiện nghỉ hưu sớm không được trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Kiều Thị Thùy Dương (Lâm Đồng) vào biên chế năm 1982, đến nay đã đóng BHXH được 35 năm 8 tháng. Tháng 6/2017, bà làm đơn xin nhà trường ký để giám định y khoa lý do vì sức khỏe và xin vể hưu trước tuổi. Tháng 8/2017, bà nhận kết quả giám định suy giảm 82% sức lao động.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2017 14:02

(Chinhphu.vn) - Từ tháng 9/1978, ông Trần Quốc Hùng (tỉnh Phú Yên) bắt đầu phục vụ trong quân đội, tháng 8/1990 ông phục viên với quân hàm thượng úy. Ông Hùng có thời gian công tác ở chiến trường Campuchia là 5 năm 2 tháng và được cộng nối thời gian đóng BHXH.

Chế độ trợ cấp thôi việc đối với viên chức

Chế độ trợ cấp thôi việc đối với viên chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/07/2017 09:00

(Chinhphu.vn) – Ngày 27/8/2015, mẹ của ông Huỳnh Tấn Phát (An Giang) nhận quyết định nghỉ việc khi đủ 55 tuổi nhưng chưa đủ 20 đóng BHXH. Căn cứ Điều 38 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, Phòng Giáo dục TP. Châu Đốc cho biết, mẹ ông không được trợ cấp thôi việc vì không có đơn xin thôi việc.

Giáo viên được trợ cấp thôi việc trong trường hợp nào?

Giáo viên được trợ cấp thôi việc trong trường hợp nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thị Thu Sương (Tiền Giang) hỏi: Một giáo viên đủ 55 tuổi và chấm dứt hợp đồng làm việc không xác định thời hạn vào tháng 7/2015, đóng BHXH được 19 năm 3 tháng thì đơn vị có phải chi trả trợ cấp thôi việc theo Nghị định số 29/2012/NĐ-CP không?

Nghỉ việc theo chế độ 176 có được đóng tiếp BHXH?

Nghỉ việc theo chế độ 176 có được đóng tiếp BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/05/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Đức Hường (tỉnh Quảng Trị) sinh năm 1959, đóng BHXH từ năm 1976, đến năm 1990 thôi việc theo Quyết định số 176/HĐBT. Khi nghỉ việc, ông chưa hưởng chế độ gì từ BHXH. Ông Hường hỏi, nay ông có được hưởng chế độ gì không? Có được đóng tiếp BHXH để đủ 20 năm không?

Mức lương để tính trợ cấp thôi việc

Mức lương để tính trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/03/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trương Thị Thanh (TP. Hà Nội) ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty có vốn đầu tư nước ngoài từ năm 2003, đến năm 2016 chưa ký lại hợp đồng. Tháng 6/2016 bà Thanh xin thôi việc. Công ty trả sổ bảo hiểm, các khoản phúc lợi nhưng không trả trợ cấp thôi việc.

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/02/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Tôn Nữ (TP. Đà Nẵng) hỏi: Người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP  thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Giao kiểm tra, giải quyết kiến nghị tại Công ty Vinafor-Vinh

Giao kiểm tra, giải quyết kiến nghị tại Công ty Vinafor-Vinh

Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng 20/01/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Tiếp nhận kiến nghị của cán bộ công đoàn Công ty Vinafor – Vinh qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp liên quan đến việc giải quyết chế độ trợ cấp người lao động khi doanh nghiệp tạm dừng hoạt động, Bộ LĐTBXH giao Sở LĐTBXH Nghệ An kiểm tra tình hình thực tế và trả lời vấn đề này.

Viên chức xin thôi việc có được hưởng trợ cấp không?

Viên chức xin thôi việc có được hưởng trợ cấp không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2016 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trần Thị Thiện Mỹ (Tiền Giang) sinh năm 1969, đóng BHXH từ ngày 1/1/1990. Từ tháng 1/1990 đến tháng 10/2009, bà hưởng lương công chức và từ tháng 11/2009 đến nay, hưởng lương viên chức. Bà Mỹ hỏi, nếu bà xin nghỉ việc thì có được trợ cấp thôi việc không? Nếu có thì đơn vị nào chi trả?

Trợ cấp thôi việc trường hợp viên chức chết

Trợ cấp thôi việc trường hợp viên chức chết

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/11/2016 08:20

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Phạm Thị Thu Sương, người chú của bà là giáo viên trường THPT Thủ Khoa Huân, huyện Chợ Gạo, tỉnh Tiền Giang từ năm 1980. Năm 2016, chú của bà mắc bệnh và chết.

Trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc tại DN

Trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc tại DN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2016 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Quang Tình (Hà Nội) làm việc tại Công ty Sông Đà 11 từ năm 1987. Năm 2002, ông chuyển đến trường Dạy nghề Sông Đà. Năm 2010, ông Tình có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động và được hưởng trợ cấp thôi việc trong thời gian làm ở Trường.

Tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Tính trợ cấp thôi việc đối với công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/09/2016 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Minh Hoàng (TP. Hồ Chí Minh) công tác tại UBND phường, đóng BHXH bắt buộc từ tháng 8/2005-7/2016, trong đó thời gian làm việc theo chế độ hợp đồng từ tháng 8/2005-5/2014. Từ tháng 5/2014, ông được tuyển dụng công chức và tháng 7/2016 thì được giải quyết thôi việc.

Chế độ với trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chế độ với trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Ban Quản lý chợ Đông Hà, tỉnh Quảng Trị có trường hợp bà Dương Thị Xít, sinh ngày 5/6/1961, làm việc được 20 năm, thời gian đóng BHXH là 19 năm 11 tháng, 1 tháng không đóng BHXH do nghỉ ốm. Ngày 5/6/2016 bà Xít đã đủ 55 tuổi, nhưng không đủ điều kiện nghỉ hưởng chế độ hưu.

}