QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Trường hợp nào bác sĩ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề?

(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Vũ Long (Hà Nội) là bác sĩ, đã được cấp chứng chỉ hành nghề nhưng không đăng ký hành nghề trong 2 năm. Trong 2 năm đó ông Long vẫn tham gia đào tạo liên tục tại cơ sở được Bộ Y tế cấp mã.

18/08/2023 09:02

Ông Long hỏi, trường hợp của ông có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề không? Nếu xin cấp lại có cần thực tập hành nghề 18 tháng không? Hồ sơ cần những gì?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 29 Luật Khám bệnh, chữa bệnh, chứng chỉ hành nghề bị thu hồi trong trường hợp sau đây: Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 2 năm liên tục.

Do ông đã không hành nghề trong thời gian 2 năm nên chứng chỉ hành nghề phải thu hồi theo quy định. Để được cấp lại chứng chỉ hành nghề, ông phải thực hành lại 18 tháng theo quy định.

Việc thực hành thực hiện theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 109/2016/NĐ-CP quy định cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Chinhphu.vn