QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Nhà thầu thi công hủy hợp đồng, xử lý thế nào?

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng nhưng sau đó nhà thầu không thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của hợp đồng thì nhà thầu sẽ bị tịch thu bảo đảm thực hiện hợp đồng.

05/09/2018 14:02

Ông Nguyễn Cao Thắng (Bà Rịa – Vũng Tàu) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý trường hợp sau: Nhà thầu A được chủ đầu tư chọn là nhà thầu thi công xây dựng công trình. Sau khi được chọn, nhà thầu và chủ đầu tư tiến hành thương thảo, ký kết hợp đồng. Nhà thầu đã làm bảo đảm thực hiện hợp đồng cho gói thầu, chủ đầu tư đã phát lệnh khởi công. Tuy nhiên nhà thầu không thực hiện hợp đồng và có văn bản không thực hiện hợp đồng.

Ông Thắng hỏi, trường hợp này chủ đầu tư tiến hành hủy hợp đồng và tổ chức đấu thầu lại và xử lý nhà thầu vi phạm như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điểm a, Khoản 5, Điều 66 Luật Đấu thầu quy định một trong các trường hợp nhà thầu không được hoàn trả bảo đảm thực hiện hợp đồng là từ chối thực hiện hợp đồng khi hợp đồng đã có hiệu lực.

Theo đó, trường hợp nhà thầu A và chủ đầu tư đã ký kết hợp đồng nhưng sau đó nhà thầu A không thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của hợp đồng thì nhà thầu A sẽ bị tịch thu bảo đảm thực hiện hợp đồng theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn