• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Công tác phí

Thanh toán công tác phí dưới 50 triệu cần giấy tờ gì?

Thanh toán công tác phí dưới 50 triệu cần giấy tờ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp đề nghị thanh toán tiền công tác phí dưới 50 triệu đồng và thanh toán tạm ứng (ứng tiền mặt) những khoản chi dưới 50 triệu đồng thì đơn vị phải gửi đến Kho bạc Nhà nước các hồ sơ, chứng từ theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 7 Nghị định số 11/2020/NĐ-CP.

Hướng dẫn thanh toán khoán tiền tự túc phương tiện công tác

Hướng dẫn thanh toán khoán tiền tự túc phương tiện công tác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/11/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Người đi công tác tự túc phương tiện cá nhân để đi công tác và được thanh toán tiền tự túc phương tiện thì số “km” được thanh toán khoán là khoảng cách từ trụ sở cơ quan đến nơi đến công tác tính theo địa giới hành chính bao gồm cả lượt đi và lượt về, phù hợp với hành trình công tác và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị.

Đi công tác lưu động thường xuyên được khoán công tác phí

Đi công tác lưu động thường xuyên được khoán công tác phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tùy theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị sẽ xác định đối tượng khoán công tác phí theo tháng bảo đảm đáp ứng điều kiện thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Mức thanh toán tiền phòng nghỉ nơi đến công tác

Mức thanh toán tiền phòng nghỉ nơi đến công tác

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/05/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị có hướng dẫn về khoán tiền phòng nghỉ tại nơi đến công tác là định mức/ngày/người. Ông Trần Hà hỏi, "ngày" ở đây được hiểu như thế nào?

Chế độ công tác phí khi được biệt phái

Chế độ công tác phí khi được biệt phái

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/04/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Giang Nam (Hải Phòng) có người họ hàng là Phó Hiệu trưởng của một trường THCS, được UBND huyện quyết định biệt phái về Phòng Giáo dục và Đào tạo của huyện. Ông Nam hỏi, trong thời gian đi biệt phái, việc thanh toán chế độ công tác phí sẽ do Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện hay trường thực hiện chi trả?

Chế độ công tác phí có bao gồm tiền lưu trú?

Chế độ công tác phí có bao gồm tiền lưu trú?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/04/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Phan Thị Ngọc làm ở Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Đắk Pơ, tỉnh Gia Lai. Đơn vị bà thanh toán chế độ công tác phí tập huấn chuyên môn nghiệp vụ hàng năm do Bộ, Sở tổ chức từ 2-4 ngày chỉ gồm tiền phòng nghỉ và tiền đi lại, không thanh toán tiền lưu trú theo Thông tư số <a target="_blank" rel="noopener noreferrer" href="https://mail.chinhphu.vn/owa/redir.aspx?C=QRsUikqvQHrwfQON5X_QjVcPO0M3xbDy3hVC4ZONZdyuMIajAtbXCA..&URL=http%3a%2f%2fvanban.chinhphu.vn%2fportal%2fpage%2fportal

Đi công tác có được thuê phòng nghỉ theo giá thực tế?

Đi công tác có được thuê phòng nghỉ theo giá thực tế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/04/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người đi công tác thuộc đối tượng thuê phòng nghỉ theo tiêu chuẩn 2 người/phòng đi công tác một mình hoặc đoàn công tác có lẻ người hoặc lẻ người khác giới, thì được thuê phòng riêng theo mức giá thực tế nhưng tối đa không vượt mức tiền thuê phòng của những người đi cùng đoàn (theo tiêu chuẩn 2 người/phòng).

Cán bộ không chuyên trách cấp xã có được công tác phí?

Cán bộ không chuyên trách cấp xã có được công tác phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/03/2020 07:20

(Chinhphu.vn) - Theo ý kiến của cử tri tỉnh Phú Yên, chế độ phụ cấp với người hoạt động không chuyên trách cấp xã còn thấp, đồng thời không được hưởng công tác phí khi đi công tác. Cử tri đề nghị xem xét, sửa đổi Thông tư số 40/2017/TT-BTC theo hướng cho đối tượng này được hưởng chế độ công tác phí khi đi công tác để hỗ trợ một phần chi phí khi thực hiện nhiệm vụ đư

Đơn vị nào được quy định mức khoán chi công tác phí?

Đơn vị nào được quy định mức khoán chi công tác phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/06/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Trọng Tuấn (Lào Cai) hỏi, điều kiện nào để cơ quan, đơn vị được quyền quy định mức khoán chi công tác phí? Có phải chỉ cơ quan được giao tự chủ tài chính mới được quy định mức khoán chi công tác phí hay bao gồm cả cơ quan không được giao tự chủ tài chính?

Đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng được khoán công tác phí

Đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng được khoán công tác phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/06/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức 500.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Quy định khoán chi tại đơn vị sự nghiệp chưa tự chủ tài chính

Quy định khoán chi tại đơn vị sự nghiệp chưa tự chủ tài chính

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/11/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đỗ Thảo là kế toán trường tiểu học vùng đặc biệt khó khăn thuộc thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai. Năm 2015, trường của bà chưa được giao tự chủ theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP.

Đi công tác vào Chủ nhật có được tính làm thêm giờ?

Đi công tác vào Chủ nhật có được tính làm thêm giờ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đào Thanh Hải (Cần Thơ) hỏi: Cán bộ được đơn vị cử đi công tác vào Chủ nhật, ngoài việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định thì có được chấm công làm thêm giờ không? Vấn đề này được quy định trong văn bản nào?

Những trường hợp không được thanh toán công tác phí

Những trường hợp không được thanh toán công tác phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo bà Lê Thị Đào (Cần Thơ) tìm hiểu thì những trường hợp không được thanh toán công tác phí theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC của Bộ Tài chính gồm những ngày học ở trường, lớp đào tạo tập trung dài hạn, ngắn hạn đã được hưởng chế độ đối với người đi học.

Đối tượng nào được hưởng chế độ công tác phí theo tháng?

Đối tượng nào được hưởng chế độ công tác phí theo tháng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/08/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị sẽ xác định đối tượng được khoán công tác phí theo tháng đảm bảo đáp ứng điều kiện thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Mức khoán công tác phí với cán bộ xã kiêm nhiệm

Mức khoán công tác phí với cán bộ xã kiêm nhiệm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Vũ Dạ Hằng (Thừa Thiên - Huế) hỏi: Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch HĐND xã tôi (xã miền núi) được chi trả công tác phí khoán 300.000 đồng/tháng. Tuy nhiên đồng chí này yêu cầu phải được trả công tác phí khoán cho cả 2 chức danh. Như vậy đúng hay sai?

Mua vé máy bay cho đoàn công tác có cần lấy báo giá?

Mua vé máy bay cho đoàn công tác có cần lấy báo giá?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/04/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc mua vé máy bay cho các đoàn đi công tác ngắn hạn nước ngoài đi từ Việt Nam do ngân sách Nhà nước bảo đảm kinh phí được thực hiện theo hình thức so sánh báo giá, với ít nhất 2 báo giá kèm theo hồ sơ đặt chỗ.

Đối tượng nào được khoán công tác phí theo tháng?

Đối tượng nào được khoán công tác phí theo tháng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/03/2018 08:20

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, thì tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị sẽ xác định đối tượng được khoán công tác phí theo tháng đảm bảo đáp ứng điều kiện thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Quy định mới về quản lý, sử dụng tài sản công

Quy định mới về quản lý, sử dụng tài sản công

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 04/01/2018 18:47

(Chinhphu.vn) – Chính phủ vừa ban hành Nghị định quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý, sử dụng tài sản công.

Các khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN

Các khoản chi không được trừ khi tính thuế TNDN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/01/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bình Minh (TPHCM) hỏi: Trường hợp Giám đốc điều hành đồng thời là chủ Công ty TNHH MTV được Công ty thanh toán khoản tiền khoán phụ cấp điện thoại, phụ cấp khoán công tác phí, phụ cấp ăn trưa, phụ cấp trang phục theo Quy chế tài chính của Công ty thì các khoản tiền này có được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN không?

Công tác phí, tiền điện thoại được trừ khi tính thuế TNCN

Công tác phí, tiền điện thoại được trừ khi tính thuế TNCN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2017 15:02

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Tập đoàn Thiên Long (TPHCM) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số vướng mắc liên quan đến chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với khoản công tác phí, phụ cấp điện thoại.

Quy định chi phí đi công tác hợp lý trong DN

Quy định chi phí đi công tác hợp lý trong DN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2017 08:20

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Thương mại Dịch vụ Quốc tế DV (Hà Tĩnh) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về hồ sơ hợp lệ để tính chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trường hợp nào cơ quan trưng tập trả tiền công tác phí?

Trường hợp nào cơ quan trưng tập trả tiền công tác phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/10/2017 10:20

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Huy Thành (Long An) làm kế toán tại Thanh tra huyện Đức Huệ, tỉnh Long An. Ông Thành hỏi, có văn bản nào quy định chi phụ cấp công tác cho cộng tác viên tham gia đoàn thanh tra (được trưng tập từ các phòng ban chuyên môn của huyện) không?

Đề xuất mới về công tác phí, chi tổ chức hội nghị

Đề xuất mới về công tác phí, chi tổ chức hội nghị

Chính sách mới 08/11/2016 16:15

(Chinhphu.vn) - Bộ Tài chính đang dự thảo Thông tư quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập.

Công tác phí cho cán bộ đi công tác ngắn hạn ở nước ngoài

Công tác phí cho cán bộ đi công tác ngắn hạn ở nước ngoài

Chính sách mới 09/07/2012 16:58

(Chinhphu.vn) -  Từ ngày 10/8/2012, chế độ công tác phí cho cán bộ, công chức Nhà nước đi công tác ngắn hạn ở nước ngoài do ngân sách Nhà nước bảo đảm kinh phí được thực hiện theo quy định tại Thông tư 102/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính.

}