• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Đơn vị sự nghiệp

Xác định mốc thời gian áp dụng cơ chế tự chủ

Xác định mốc thời gian áp dụng cơ chế tự chủ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Huỳnh Thanh Phước công tác tại Phòng Tài chính - Kế hoạch của 1 huyện tại TPHCM. Cơ quan ông đang tham mưu UBND huyện giao quyền tự chủ tài chính cho 2 đơn vị sự nghiệp công lập là Ban Quản lý dự án và Ban Bồi thường GPMB theo Nghị định số 60/2021/NĐ-CP của Chính phủ.

Đơn vị sự nghiệp sắp xếp, kiện toàn tổ chức phòng, ban thế nào?

Đơn vị sự nghiệp sắp xếp, kiện toàn tổ chức phòng, ban thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/08/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Anh Chương (Nghệ An) hỏi, việc chuyển đổi 1 Phòng thuộc Trường Đại học (đơn vị sự nghiệp công lập chưa tự chủ chi thường xuyên) thành Văn phòng trường, trong đó bổ sung 1 chức năng và 3 nhiệm vụ thì thuộc hình thức thành lập trên cơ sở tổ chức lại, đổi tên hay thành lập mới?

Đơn vị sự nghiệp có được mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng?

Đơn vị sự nghiệp có được mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị sự nghiệp được sử dụng nguồn tài chính của đơn vị quy định tại Điều 11, Điều 15 và Điều 19 Nghị định số 60/2021/NĐ-CP và được mở tài khoản tại ngân hàng thương mại đối với các khoản thu từ hoạt động sự nghiệp, hoạt động kinh doanh, dịch vụ.

Có được biệt phái viên chức sang cơ quan hành chính nhà nước?

Có được biệt phái viên chức sang cơ quan hành chính nhà nước?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Biệt phái viên chức là việc viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập này được cử đi làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ trong một thời hạn nhất định.

Viên chức chuyển công tác có phải tập sự lại?

Viên chức chuyển công tác có phải tập sự lại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Minh Phương (Hà Nội) có bằng tiến sĩ, công tác tại viện nghiên cứu, hưởng lương nghiên cứu viên chính, hệ số 4,74. Nay bà được tiếp nhận về trường đại học theo diện tiếp nhận viên chức. Trường đại học cho rằng bà đang ở ngạch nghiên cứu viên, không phải ngạch giảng viên nên dự định yêu cầu bà phải tập sự, hưởng lương tập sự hệ số 3,0 (cho tiến sĩ).

Đơn vị tự chủ chi thường xuyên được chi phúc lợi thế nào?

Đơn vị tự chủ chi thường xuyên được chi phúc lợi thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thanh Nhàn (Quảng Ninh) công tác tại Ban quản lý dự án khu vực. Đơn vị của bà tự chủ 100% chi thường xuyên theo Nghị định số 60/2021/NĐ-CP, có nguồn thu từ hoạt động tư vấn giám sát và lựa chọn nhà thầu cho các dự án không được giao quản lý (theo hợp đồng), nộp thuế GTGT và TNDN theo phương pháp trực tiếp.

Kinh phí phòng chống dịch có thuộc dự toán mua sắm thường xuyên?

Kinh phí phòng chống dịch có thuộc dự toán mua sắm thường xuyên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/01/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Văn Sơn (Lai Châu) tham khảo Thông tư số 342/2016/TT-BTC quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 163/2016/NĐ-CP thấy có nội dung, đơn vị sự nghiệp y tế được giao kinh phí phòng chống dịch là kinh phí nhiệm vụ không thường xuyên.

Hợp đồng khoán việc có được chi thu nhập tăng thêm?

Hợp đồng khoán việc có được chi thu nhập tăng thêm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng của ông Nguyễn Quý được giao quyền tự chủ tự bảo đảm chi thường xuyên theo Nghị định số 141/2016/NĐ-CP quy định cơ chế tự chủ của đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực sự nghiệp kinh tế và sự nghiệp khác.

Làm tại đơn vị sự nghiệp có được trợ cấp từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp?

Làm tại đơn vị sự nghiệp có được trợ cấp từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/11/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Đình Đinh (Bắc Ninh) làm việc tại công ty từ tháng 6/2012 đến tháng 6/2021. Tháng 8/2021, ông làm việc tại Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh. Ông Đinh hỏi, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp do COVID-19 hay không? Nếu được thì ông phải làm những gì?

Hướng dẫn thực hiện dự án từ nguồn Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp

Hướng dẫn thực hiện dự án từ nguồn Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/08/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Cường (Quảng Ninh) công tác tại Trung tâm Kỹ thuật Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng thuộc Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng. Trung tâm là đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ chi thường xuyên trực thuộc Chi cục có địa điểm làm việc cùng tòa nhà của Chi cục.

Nghị định 68/2000/NĐ-CP về chế độ hợp đồng vẫn còn hiệu lực

Nghị định 68/2000/NĐ-CP về chế độ hợp đồng vẫn còn hiệu lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đinh Xuân Phóng được ký hợp đồng lao động theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP ngày 15/8/2012 tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở Y tế Ninh Bình. Từ ngày 15/1/2019, Nghị định 161/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành.

Trường hợp được chuyển đổi chức vụ theo vị trí việc làm mới

Trường hợp được chuyển đổi chức vụ theo vị trí việc làm mới

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hợp nhất đơn vị mà đảm nhiệm chức vụ tương đương với chức vụ cũ (trưởng phòng) thì tập thể lãnh đạo và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập mới trình cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập xem xét, quyết định chuyển đổi chức vụ theo vị trí việc làm mới tương ứng.

Ban quản lý dự án có phải cắt giảm, tiết kiệm chi thường xuyên?

Ban quản lý dự án có phải cắt giảm, tiết kiệm chi thường xuyên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng nhóm II là đơn vị sự nghiệp công lập được giao tự chủ chi thường xuyên thuộc đối tượng điều chỉnh để thực hiện cắt giảm và tiết kiệm chi thường xuyên còn lại của năm 2021 theo Văn bản số 6299/BTC-NSNN và Nghị quyết số 58/NQ-CP.

Để xét chuyển sang công chức phải có đủ 5 năm công tác trở lên

Để xét chuyển sang công chức phải có đủ 5 năm công tác trở lên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/06/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hữu (Khánh Hòa) công tác tại một đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện, ký hợp đồng làm việc năm 2015 và được tuyển dụng viên chức năm 2018.

Có được dùng kinh phí chi thường xuyên để thẩm định giá dự án?

Có được dùng kinh phí chi thường xuyên để thẩm định giá dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Bà Bùi Hồng Nhung (Lai Châu) công tác tại đơn vị sự nghiệp. Năm 2019, đơn vị bà thực hiện các chương trình, dự án trong đó có các mặt hàng cần thẩm định giá để làm căn cứ lập dự toán. Bà Nhung hỏi, chi phí thẩm định giá có được chi vào nguồn chi thường xuyên không?

Hiệu trưởng, hiệu phó có được khoán tiền điện thoại?

Hiệu trưởng, hiệu phó có được khoán tiền điện thoại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/06/2021 17:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thu Hà (Tây Ninh) là kế toán trường THCS. Vừa qua, thanh tra nội bộ kho bạc kiểm tra đơn vị bà và kết luận, nội dung chi khoán tiền điện thoại di động cho hiệu trưởng, phó hiệu trưởng, kế toán và tổ trưởng chuyên môn từ nguồn kinh phí ngân sách Nhà nước cấp cho hoạt động thường xuyên là không đúng quy định.

Chính sách bán cổ phần tại đơn vị sự nghiệp công lập chuyển đổi

Chính sách bán cổ phần tại đơn vị sự nghiệp công lập chuyển đổi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/06/2021 08:20

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Quang Vũ (Thanh Hóa) công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc UBND huyện. Đơn vị ông thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định số 150/2020/NĐ-CP ngày 25/12/2020 của Chính phủ về chuyển đơn vị sự nghiệp công lập thành công ty cổ phần.

Viên chức được tuyển dụng vào công chức

Viên chức được tuyển dụng vào công chức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/05/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phùng Huy Toàn (Hải Phòng) thi đỗ công chức ngành Kiểm sát năm 2010. Năm 2015, ông được bổ nhiệm làm Kiểm sát viên sơ cấp. Năm 2018, ông chuyển sang làm viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập.

Đơn vị sự nghiệp công lập có thể chi bổ sung thu nhập

Đơn vị sự nghiệp công lập có thể chi bổ sung thu nhập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/05/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Ma Quang Huân (Thái Nguyên) làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động theo Nghị định số 141/2016/NĐ-CP. Đơn vị ông có 2 nhóm lao động: Cán bộ quản lý và kỹ thuật hưởng lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; cô

Cấp Sở có được bổ nhiệm viên chức quản lý đơn vị tự chủ?

Cấp Sở có được bổ nhiệm viên chức quản lý đơn vị tự chủ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/04/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ, nếu thực hiện việc tuyển dụng, ký hợp đồng làm việc theo đúng quy định của pháp luật về viên chức thì đối tượng này được xác định là viên chức và việc bổ nhiệm viên chức quản lý tại đơn vị sự nghiệp công lập này được thực hiện theo các quy định của pháp luật về viên chức.

Nhận công tác lần đầu tại vùng khó khăn, có được trợ cấp?

Nhận công tác lần đầu tại vùng khó khăn, có được trợ cấp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/04/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Hồ Tấn Lực (Sóc Trăng) hỏi, đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện chế độ tự chủ khi chuyển trụ sở về vùng đặc biệt khó khăn thì viên chức và người lao động có được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP hay không?

Điều kiện tiếp nhận công chức không qua thi tuyển

Điều kiện tiếp nhận công chức không qua thi tuyển

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trần Thị Nga (An Giang) công tác tại Trạm Trồng trọt và Bảo vệ thực vật huyện, được biệt phái về Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật đã được 10 năm. Vừa qua, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đề nghị Sở Nội vụ tiếp nhận không qua thi tuyển vào công chức với bà Nga.

Quy định về chuyển nguồn từ nguồn thu phí được để lại

Quy định về chuyển nguồn từ nguồn thu phí được để lại

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm chi thường xuyên từ nguồn thu phí được để lại theo quy định Luật Phí và lệ phí thì việc chuyển nguồn từ nguồn thu phí được để lại thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 12 Luật Phí và lệ phí và Khoản 5 Điều 5 Nghị định số 120/2016/NĐ-CP.

Trích lập quỹ từ nguồn thu của đơn vị sự nghiệp công lập thế nào?

Trích lập quỹ từ nguồn thu của đơn vị sự nghiệp công lập thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/01/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thanh Liên làm kế toán cho đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên, được giao tự chủ theo quy định tại Nghị định số 141/2016/NĐ-CP. Đơn vị bà được giao nhiệm vụ thu phí, hàng năm được Bộ chủ quản giao nhiệm vụ, dự toán chi từ nguồn thu phí để lại.

}