• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: bên mời thầu

Chủ đầu tư có được ký tài liệu với tư cách bên mời thầu?

Chủ đầu tư có được ký tài liệu với tư cách bên mời thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/11/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Liêm (TPHCM) hỏi, trong quá trình lựa chọn nhà thầu, cá nhân chủ đầu tư là người ký các quyết định phê duyệt dự toán, hồ sơ mời thầu... thì có được ký các tài liệu với tư cách bên mời thầu như tờ trình thẩm định hồ sơ mời thầu, đề nghị phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu... không?

Đánh giá năng lực của nhà thầu liên danh dựa trên cơ sở nào?

Đánh giá năng lực của nhà thầu liên danh dựa trên cơ sở nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/01/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu liên danh thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu trên cơ sở tuân thủ quy định tại Khoản 1, Điều 15 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Thế nào là tài sản có khả năng thanh khoản cao?

Thế nào là tài sản có khả năng thanh khoản cao?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/10/2019 10:20

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hường (Bắc Giang) hỏi: Căn cứ Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã đầu tư hạ tầng kỹ thuật (chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) có được coi là tài sản có khả năng thanh khoản cao không?

Có được kéo dài thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu?

Có được kéo dài thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/10/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu tối đa là 45 ngày đối với đấu thầu trong nước, kể từ ngày có thời điểm đóng thầu đến ngày bên mời thầu trình chủ đầu tư phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu.

Quản lý, bảo dưỡng đường bộ là gói thầu phi tư vấn hay xây lắp?

Quản lý, bảo dưỡng đường bộ là gói thầu phi tư vấn hay xây lắp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Ngô Duy Linh (Kiên Giang) đang lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho công tác quản lý, bảo dưỡng thường xuyên các tuyến đường tỉnh. Ông Linh hỏi, gói thầu quản lý, bảo dưỡng thường xuyên đường bộ là gói thầu phi tư vấn hay xây lắp?

Thuê dịch vụ bảo trì phần mềm có được chỉ định thầu?

Thuê dịch vụ bảo trì phần mềm có được chỉ định thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Việc chỉ định thầu chỉ được thực hiện khi thuộc một trong những trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều 22 Luật Đấu thầu và đáp ứng đủ điều kiện quy định tại Khoản 2, Điều 22 Luật này.

Bảo đảm dự thầu phải có hiệu lực theo hồ sơ mời thầu

Bảo đảm dự thầu phải có hiệu lực theo hồ sơ mời thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/09/2019 09:20

(Chinhphu.vn) – Trường hợp quy định bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh thì thư bảo lãnh phải được đại diện hợp pháp của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo pháp luật Việt Nam ký tên với giá trị và thời hạn hiệu lực, đơn vị thụ hưởng theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Nhà thầu được bổ sung tài liệu sau thời điểm đóng thầu

Nhà thầu được bổ sung tài liệu sau thời điểm đóng thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp sau thời điểm đóng thầu, để làm rõ năng lực, kinh nghiệm, nhà thầu gửi các tài liệu về năng lực, kinh nghiệm đến bên mời thầu thì bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận các tài liệu này để làm cơ sở đánh giá hồ sơ dự thầu.

Có thể điều chỉnh nội dung công việc của nhà thầu liên danh?

Có thể điều chỉnh nội dung công việc của nhà thầu liên danh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/09/2019 09:20

(Chinhphu.vn) – Trường hợp có sự khác nhau giữa phần giá trị nội dung công việc và phần ước tính giá trị tương ứng (%) trong thỏa thuận liên danh thì căn cứ vào phần giá trị nội dung công việc mà từng thành viên đảm nhận để làm cơ sở đánh giá về năng lực và kinh nghiệm.

Nhà thầu có được vừa quản lý dự án vừa giám sát?

Nhà thầu có được vừa quản lý dự án vừa giám sát?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Việc lựa chọn nhà thầu vừa tư vấn quản lý dự án, vừa tư vấn giám sát phải tuân thủ quy định về bảo đảm cạnh tranh tại Điều 6 Luật Đấu thầu và Điều 2 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Hai nhà thầu có chung giám đốc có vi phạm pháp luật?

Hai nhà thầu có chung giám đốc có vi phạm pháp luật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/08/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Nguyễn Hồng Quân (Bình Thuận) là bên mời thầu, có tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với một gói thầu xây lắp theo hình thức đấu thầu rộng rãi, phương thức một giai đoạn, một túi hồ sơ. Đến thời điểm mở thầu, có 2 nhà thầu tham dự thầu là công ty A và công ty B.

Có thể nộp phí duy trì tài khoản khi đang đánh giá hồ sơ dự thầu

Có thể nộp phí duy trì tài khoản khi đang đánh giá hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu chưa nộp phí duy trì theo quy định tại Khoản 1, Điều 31 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC thì bên mời thầu cần yêu cầu nhà thầu nộp phí duy trì trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu.

Chủ đầu tư hay bên mời thầu được gia hạn đánh giá hồ sơ dự thầu?

Chủ đầu tư hay bên mời thầu được gia hạn đánh giá hồ sơ dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất được thực hiện theo quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 12 Luật Đấu thầu mà không yêu cầu phải có quyết định về việc cho phép kéo dài thời gian đánh giá của người có thẩm quyền.

Trường hợp nào bảo đảm dự thầu không hợp lệ?

Trường hợp nào bảo đảm dự thầu không hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/03/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Bảo đảm dự thầu được coi không hợp lệ khi có giá trị thấp hơn, thời gian hiệu lực ngắn hơn so với yêu cầu quy định tại Mục 19.2 CDNT, không đúng tên bên mời thầu, không phải là bản gốc và không có chữ ký hợp lệ hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho bên mời thầu.

Thẩm quyền gia hạn thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu

Thẩm quyền gia hạn thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Việc yêu cầu gia hạn thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu là một trong các công việc trong việc tổ chức lựa chọn nhà thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu. Do đó, bên mời thầu chịu trách nhiệm gia hạn thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu.

Quy định về báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Quy định về báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2019 14:20

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Xuân Trọng (Đồng Tháp), bên mời thầu phát hành yêu cầu báo giá (chào hàng cạnh tranh rút gọn) cho 3 nhà thầu để nhà thầu làm hồ sơ chào giá. Các nhà thầu này đã gửi bản báo giá cho công ty X (tư vấn lập dự toán) làm cơ sở để lập dự toán.

Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất là số ngày được quy định trong hồ sơ mời thầu và được tính kể từ ngày có thời điểm đóng thầu đến ngày cuối cùng có hiệu lực theo quy định trong hồ sơ mời thầu.

Phải làm rõ hồ sơ dự thầu khi có yêu cầu của bên mời thầu?

Phải làm rõ hồ sơ dự thầu khi có yêu cầu của bên mời thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/12/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu các tài liệu chứng minh về nhân sự chủ chốt và thiết bị thi công thì bên mời thầu phải yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh theo quy định.

Trường hợp nào phải hủy thầu?

Trường hợp nào phải hủy thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thời điểm đóng thầu quy định trong hồ sơ yêu cầu không thống nhất với thông báo mời chào hàng làm ảnh hưởng đến các mục tiêu của công tác đấu thầu là cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế thì chủ đầu tư báo cáo người có thẩm quyền quyết định hủy thầu.

Xác định hình thức lựa chọn nhà thầu dự án mua sắm hàng hóa

Xác định hình thức lựa chọn nhà thầu dự án mua sắm hàng hóa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Việc tổ chức lựa chọn nhà thầu phải căn cứ vào nội dung kế hoạch lựa chọn nhà thầu (trong đó có hình thức lựa chọn nhà thầu) đã được người có thẩm quyền phê duyệt.

Quá hạn đánh giá hồ sơ dự thầu, xử lý thế nào?

Quá hạn đánh giá hồ sơ dự thầu, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/03/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu vượt quá 60 ngày thì bên mời thầu phải báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định.

Chủ đầu tư có thể yêu cầu nhà thầu cung cấp tài liệu gốc

Chủ đầu tư có thể yêu cầu nhà thầu cung cấp tài liệu gốc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/01/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Văn Tuấn (TPHCM) tham dự gói thầu cung cấp vật tư viễn thông. Ở phần báo cáo tài chính của hồ sơ dự thầu, chủ đầu tư yêu cầu công ty cung cấp sổ phụ ngân hàng để đối chiếu tính minh bạch của hồ sơ. Ông Tuấn hỏi, yêu cầu như vậy có đúng luật không?

Hành vi giả báo cáo tài chính có phải gian lận trong đấu thầu?

Hành vi giả báo cáo tài chính có phải gian lận trong đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/12/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Luật Đấu thầu quy định một trong các hành vi gian lận trong lựa chọn nhà thầu là nhà thầu cố ý cung cấp các thông tin không trung thực trong hồ sơ dự thầu làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu.

Phải tiếp nhận tất cả hồ sơ của nhà thầu trước thời điểm đóng thầu

Phải tiếp nhận tất cả hồ sơ của nhà thầu trước thời điểm đóng thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, bên mời thầu phải tiếp nhận hồ sơ dự thầu của tất cả các nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu trước thời điểm đóng thầu, kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu.

}